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TANGAZO LA SERIKALI   NA. 914 limechapishwa tarehe 16/10/2020 
 

SHERIA YA MSAADA WA KISHERIA, 2017 
_______ 

 
KANUNI 

_______ 
 

KANUNI ZA MSAADA WA KISHERIA, 2020 
 

MPANGILIO WA KANUNI 
 
Kanuni  Jina 
 

SEHEMU YA KWANZA 
MASHARTI YA UTANGULIZI 

1. Jina. 
2. Tafsiri. 

SEHEMU YA PILI 
USIMAMIZI NA URATIBU WA WATOA HUDUMA YA MSAADA WA KISHERIA 

 
3. Uteuzi wa Msajili 
4. Uteuzi wa Msajili Msaidizi 
 

SEHEMU YA TATU 
USAJILI WA WATOA HUDUMA WA MSAADA WA KISHERIA NA WASAIDIZI 

WA KISHERIA 
 

(a) Usajili wa Watoa Huduma ya Msaada wa Kisheria 
 

5. Fomu za maombi. 
6. Uamuzi wa maombi na utoaji wa vyeti vya usajili. 
7. Msajili  msaidizi kuripoti kwa watoa huduma wa msaada wa kisheria 

waliosajiliwa. 
8. Kanuni za maadili kwa watoa  huduma wa msaada wa kisheria. 
 
 

 
(b)Usajili wa Wasaidizi wa Kisheria 

 
9. Matakwa na masharti ya usajili. 
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10. Uamuzi wa maombi ya kuwa  msaidizi wa kisheria. 
11. Kukataliwa  Usajili. 
12. Mafunzo ya wasaidizi wa kisheria. 
13. Usimamizi wa mafunzo ya wasaidizi wa kisheria. 
14. Uhamasishaji wa elimu na uelewa wa sheria. 
15. Kuondolewa kwa wasaidizi wa kisheria kwenye rejesta. 
16. Kusitisha na kufuta vyeti vya usajili. 
 

SEHEMU YA NNE 
UTOAJI WA MSAADA WA KISHERIA KWA WATU WASIO NA UWEZO NA  

WATU WANAOSHIKILIWA VIZUIZINI KISHERIA 
 
 (a) Utoaji wa Msaada wa Kisheria kwa Watu wasion na uwezo 
 
17. Sifa za kupewa msaada wa kisheria. 
18. Upatikanaji wa fomu za maombi. 
19. Kuamuliwa kwa maombi. 
20. Hatua za kuchukua. 
21. Wajibu wa mtu asiye na uwezo. 
22. Wajibu wa mtoa huduma wa msaada wa kisheria. 

 
(b) Utoaji wa Huduma ya Msaada wa Kisheria kwa Watu Wanaoshikiliwa Vizuizini 

kwa Mujibu wa Sheria  
 

23. Watu wanaoshikiliwa vizuizini kwa mujibu wa sheria. 
24. Maombi ya msaada wa kisheria kwa watu wanaoshikiliwa vizuizini kisheria. 
25. Usimamizi wa huduma ya msaada wa kisheria katika kituo chaa polisi na 

magereza. 
26. Nafasi ya mtoa huduma wa msaada wa kisheria. 
27.  Nafasi ya mkuu wa kituo cha polisi au mkuu wa gereza. 
 

SEHEMU YA TANO 
UTUNZAJI KUMBUKUMBU ZA UTOAJI WA MSAADA WA KISHERIA 

 
28. Vitabu na kumbukumbu. 
29. Taarifa juu ya shughuli za watoa huduma wa msaada wa kisheria. 
30. Kushindwa kuwasilisha ripoti za mwaka. 
31. Msaada wa kisheria katika mashauri ya madai kwa amri ya mahakama. 
32. Rasilimali, uhamasishaji na rufaa. 
33. Gharama za kesi kwa mtu aliyesaidiwa. 
34. Gharama za kesi dhidi ya mtu aliyesaidiwa. 
35. Msaada wa kisheria kwa watoto walio katika ukinzani na sheria. 
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SEHEMU YA SITA 

 
UFUATILIAJI NA TATHMINI YA WATOA HUDUMA YA  

MSAADA WA KISHERIA 
 
36. Usimamizi. 
37. Ukaguzi. 
38. Mamlaka ya wakaguzi. 
 

SEHEMU YA SABA 
USHUGHULIKIAJI WA RUFAA NA MALALAMIKO MENGINE 

 
39. Mambo yanayostahiki rufaa. 
40. Kuamuliwa kwa rufaa. 
41. Malalamiko. 
42. Kushughulikia malalamiko. 
43. Uamuzi wa malalamiko. 
44. Kujulishwa juu ya maamuzi ya malalamiko. 
45. Majukwaa ya watoa huduma ya msaada wa kisheria. 
46. Elimu endelevu ya sheria. 
47. Watoa huduma ya msaada wa kisheria walio na vyeti vilivyotolewa na Jaji Mkuu. 
 

_______ 
JEDWALI 
_______ 
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SHERIA YA MSAADA WA KISHERIA, 2017 
_______ 
KANUNI 
________ 

(Zimetungwa chini ya kifungu 48) 
_________ 

KANUNI ZA MSAADA WA KISHERIA, 2020 
_________ 

 
SEHEMU YA KWANZA 

MASHARTI YA UTANGULIZI 
  
Jina  1. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za Msaada 

wa Kisheria, 2020. 
 .  

Tafsiri  2. Katika Kanuni hizi, isipokuwa kama muktadha 
utahitaji vinginevyo- 

 “Sheria” maana yake ni Sheria ya Msaada wa Kisheria ; 
 “mamlaka inayotoa ithibati au ya udhibiti” maana yake ni 

mamlaka ambayo- 
 (a) ilisajili taasisi inayotoa msaada wa kisheria; 
 (b) kwa mashirika yasiyo ya kiserikali,  Msajili wa 

Mashirika yasiyo ya kiserikali; 
 (c) kwa upande wa Mashirika ya Kijamii, Msajili 

wa Vyama vya Kijamii; 
 (d) kwa upande wa Udhamini, Msajili wa 

Wadhamini; na 
 (e) kwa upande wa Shirika, Msajili wa Makampuni; 
 “Msajili Msaidizi” maana yake Msajili Msaidizi anayetajwa  

katika kifungu  cha 8 cha Sheria; 
 “cheti” maana yake ni cheti cha usajili cha watoa msaada wa 

kisheria kilichotolewa chini ya kanuni ya 6; 
 “Msajili” maana yake ni msajili anayetajwa chini ya kifungu 

cha 6 cha Sheria. 
  

SEHEMU YA PILI 
UTAWALA NA URATIBU WA WATOA HUDUMA WA MSAADA WA 

KISHERIA 
  
Uteuzi wa 
msajili 

 3. Kwa mujibu wa kifungu cha 6 cha Sheria, Katibu 
Mkuu wa Wizara yenye dhamana na masuala ya sheria 
atamteua Msajili kwa hati itakayochapishwa katika Gazeti la 
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Serikali kama inavyoelezwa katika Jedwali la Kwanza la 
Kanuni hizi. 

  
Uteuzi wa 
Wasajili 
Wasaidizi 

 4.-(1) Kwa mujibu wa kifungu cha 8 cha Sheria, 
Wasajili Wasaidizi watateuliwa kupitia hati 
zitakayochapishwa katika Gazeti la Serikali zitakazoainisha 
jina na eneo la kiutendaji kama inavyoelezwa katika Jedwali 
la Kwanza la  Kanuni hizi. 

  (2) Watumishi wa umma wanaosajili mashirika ya 
kijamii au mashirika ya maendeleo ya kijamii watakuwa na 
vigezo vya kuteuliwa kuwa Wasajili Wasaidizi wa mikoa au 
wilaya husika. 

  (3) Msajili Msaidizi atashika nafasi hiyo kwa kipindi 
cha miaka mitatu. 

  
SEHEMU YA TATU 

USAJILI WA WATOA HUDUMA YA KISHERIA NA WASIDIZI WA 
KISHERIA 

 
(a) Usajili wa Watoa Huduma wa Msaada wa  Kisheria 

  
Fomu za 
maombi 

 5.-(1) Kila taasisi inayokusudia kutoa huduma ya 
msaada wa kisheria itatuma maombi kwa Msajili kwa ajili 
ya usajili kuwa mtoa huduma wa msaada wa kisheria kwa 
mujibu wa masharti ya sheria. 

  (2) Maombi ya usajili yatafanywa kama 
inavyoelekezwa katika Jedwali  Pili ya Kanuni hizi. 

  (3) Fomu ya maombi itasainiwa na mkuu wa taasisi 
au mtu anayekaimu nafasi ya mkuu wa taasisi na itagongwa 
mhuri rasmi. 

  (4) Fomu ya maombi itaambatishwa na- 
 (a) ada iliyoainishwa katika Jedwali la Tatu; 
 (b) taarifa za nyuma zinazohusu utoaji  msaada wa 

kisheria, kama zipo; 
 (c) barua ya hati safi kutoka kwa Mkuu wa Wilaya 

wa wilaya ambako mwombaji anategemea 
kufanya kazi zake; 

 (d) barua ya hati safi kutoka kwa Mkuu wa Mkoa 
wa mkoa ambako mwombaji anatarajia kufanya 
kazi zake; 

 (e) hati safi kutoka kwa Katibu Mkuu wa Wizara 
yenye dhamana ya serikali za mitaa pale ambapo 
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taasisi husika inakusudia kufanya kazi nchi 
nzima. 

  (5) Malipo yote yanayohusiana na ada ya maombi 
yataingizwa kwenye akaunti ya benki itakayoainishwa. 

  (6) Ofisi ya mtoa huduma wa msaada wa kisheria 
itadumishwa na kukidhi masharti ya msingi yafuatayo: 

 (a) chumba mahususi kwa ajili ya wakili au 
msaidizi wa sheria; 

 (b) dawati na kompyuta kwa ajili ya karani; 
 (c) viti au mabenchi kwa ajili ya wateja; 
 (d) uwepo wa wa nyaraka rejea za msingi 

ikijumuisha nyaraka za  kisheria na miongozo ya 
wasaidizi wa kisheria iliyo katika matumizi; 

 (e) kabati la vitabu; 
 (f) makabati ya kutunzia mafaili au sehemu ya 

kutunzia nyaraka; na 
 (g)  kufikika kwa wepesi na walemavu. 
  
Uamuzi wa maombi 
na utoaji wa hati 

 6.-(1) Baada ya Msajili kuzingatia yaliyomo katika 
fomu ya maombi na viambatanisho vyote muhimu, atasajili 
taasisi husika kama mtoa msaada wa kisheria. 

  (2) Baada ya usajili, Msajili atatoa cheti cha usajili 
kwa mwombaji.  

  (3) Cheti cha usajili kitakuwa na ngazi tatu kama 
ilivyoelekezwa katika Jedwali la Nne la Kanuni hizi. 

  
Wasajili Wasaidizi 
kutoa taarifa za 
watoa   msaada wa  
kisheria 
waiosajiliwa 

 7.-(1) Endapo Msajili Msaidizi amefanya usajili wa 
mtoa msaada wa kisheria, ataandaa taarifa kuhusiana na 
suala hilo kama ilivyoainishwa katika Jedwali la Tano la 
Kanuni hizi. 
 (2) Kwa mujibu wa kifungu kidogo cha (1), Msajili 
Msaidizi atawasilisha ripoti ya robo mwaka kwa Msajili 
inayohusu usajili wa watoa msaada wa kisheria. 

  
Maadili kwa watoa 
msaada wa kisheria 

 8. Taasisi iliyosajiliwa kama mtoa msaada wa 
kisheria itatakiwa kufuata muda wote kanuni za maadili ya 
watoa huduma wa msaada wa kisheria na kanuni nyingine za 
maadili kama ilivyoelekezwa kwa watu wanaojihusisha na 
huduma za kisheria. 

  
(b) Usajili wa Wasaidizi wa Kisheria 
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Mahitaji na 
masharti ya usajili 

 9.-(1) Kwa mujibu wa vifungu vya 19 na 20 ya 
Sheria, mtu anayekusudia kutoa huduma ya msaada wa 
kisheria kama msaidizi wa kisheria anatakiwa kufanya 
maombi ya usajili kama ilivyoainishwa katika Jedwali la 
Sita la Kanuni hizi. 

  (2) Maombi ya usajili  yataambatishwa na- 
 (a) nakala zilizothibitishwa za sifa za mwombaji 

ambazo zinaweza kujumuisha shahada, 
stashahada au cheti cha elimu ya sekondari;  

 (b) cheti cha kitaaluma kinachoonyesha uelewa wa 
msaada wa kisheria; 

 (c) cheti cha tabia njema kutoka kwa msimamizi wa 
karibu; 

 (d) uthibitisho kutoka kwa mtu aliyewahi kumwona 
mwombaji akitoa msaada wa kisheria; 

 (e) cheti cha tabia njema kutoka kwa kiongozi wa 
kitongoji ambako afisa mwendeshaji wa taasisi 
anaishi; na 

 (f) ada kama ilivyoelekezwa katika Jedwali  ya 
Tatu. 

  (3) Malipo yote kwa ajili ya maombi ya kutoa 
msaada wa kisheria yataingizwa kwenye akaunti ya benki 
itakayotajwa. 

  
Uamuzi wa maombi 
ya fomu kwa  
wasidizi wa sheria 

 10.-(1) Baada ya Msajili kuzingatia yaliyomo katika 
fomu ya maombi na viambatisho vingine muhimu, atafanya 
usajili wa msaidizi wa sheria kama mtoa msaada wa 
kisheria. 

  (2) Baada ya usajili, Msajili atampatia mwombaji 
cheti cha usajili kama inavyoainishwa katika Jedwali la Saba 
la Kanuni hizi. 

  (3) Masharti ya cheti cha usajili kwa wasidizi wa 
sheria yatakuwa kama yalivyoainishwa chini ya kifungu cha 
20 cha Sheria. 

  
Kukataliwa usajili  11.-(1) Msajili anaweza kukataa kumsajili mtu kama 

msaidizi wa sheria iwapo amejiridhisha kuwa mwombaji- 
 (a) hajakidhi masharti  yalivyoainishwa chini ya 

kifungu cha 19 cha Sheria; au 
 (b) ametoa taarifa za uongo au kulaghai katika 

masuala ya msingi. 
  (2) Pale ambapo Msajili amekataa kumsajili 



Kanuni Za Msaada Wa Kisheria 
Tangazo  la Serikali Na.915  (Linaendelea.)  

 

  

 

9 
 

mwombaji chini ya kanuni ndogo ya kwanza (1), atamtaarifu 
mwombaji ndani ya siku kumi na nne toka tarehe alipofanya 
uamuzi husika.  

   (3) Pale ambapo mwombaji hajaridhishwa na 
uamuzi uliyofanywa chini ya kanuni hii, anaweza kukata 
rufaa kwa kufuata taratibu za utaratibu wa ukataji rufaa kwa 
taasisi kama ilivyoainishwa chini ya kifungu cha 14 cha 
Sheria. 

  
Mafunzo ya 
wasaidizi wa sheria 
 

 12.-(1) Wasaidizi wa sheria watafundishwa katika 
ngazi tofauti kama ilivyoelekezwa na Mfumo wa Kufuzu wa 
Kitaifa wa watoa huduma wa msaada wa kisheria. 
 (2) Mafunzo ya wasaidizi wa kisheria 
yanagawanywa kama ifuatavyo:  

(a) mafunzo ya muda mfupi yaliyoidhinishwa na 
Msajili ambayo yatadumu kwa muda wa miezi 
mitatu hadi sita; 

(b) mafunzo ya cheti yaliyopewa ithibiti na 
Mamlaka ya Mafunzo ya Elimu na Ufundi kwa 
mujibu wa Mfumo uliopo wa Tuzo wa Kitaifa; 
au 

 (c) kozi ya stashahada ya kawaida zilizopewa 
ithibati na Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi 
kwa mujibu wa Mfumo uliopo  wa Kutoa Tuzo 
za Ufundi Kitaifa. 

  
Usimamizi wa 
mafunzo ya  
Wasaidizi wa sheria 

 13.-(1) Kwa kuzingatia masharti ya aya (g) ya 
kifungu cha 7(1) cha Sheria, mafunzo ya wasaidizi wa sheria 
yatafanywa na taasisi inayotambulika chini ya usimamizi wa 
Msajili. 

  (2) Taasisi iliyosajiliwa inayodhamiria kutoa 
mafunzo kwa wasidizi wake wa sheria itatakiwa kumjulisha 
Msajili ambaye atapanga namna ya kuiwezesha taasisi 
husika kutoa mafunzo hayo.  

  (3) Gharama za mafunzo ya wasaidizi wa sheria 
zitalipwa na mtoa huduma wa msaada wa sheria, mkufunzi 
au mtu yeyote mwenye maslahi na mafunzo hayo ya 
wasaidizi wa sheria. 

  
Kuhamasisha elimu 
na uelewa wa sheria 

 14.-(1) Katika kutekeleza mamlaka aliyonayo chini 
ya kifungu cha 7 cha Sheria, Msajili kwa kushauriana na 
mamlaka husika, watoa huduma wa msaada wa kisheria na 
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wadau wengine watachukua hatua muhimu kuhamashisha 
elimu na uelewa wa sheria kwa umma na hasa kuelimisha 
makundi ya jamii yaliyo hatarini kuhusu haki na wajibu wao 
chini ya Katiba na sheria nyingine. 

  (2) Watoa huduma wa msaada wa kisheria 
wanaodhamiria kufanya shughuli zilizotajwa chini ya 
kifungu 7(1)(f) cha Sheria watatakiwa kumjulisha Msajili 
maudhui ya programu ya mafunzo ya elimu ya sheria na 
uelewa  kwa lengo la kuhakikisha mafunzo hayo 
yanazingatia Katiba, Sheria, tamaduni na miiko ya nchi. 

  
Kuondolewa kwa 
wasaidizi wa kisheria 
kwenye rejesta 

 15. Msajili anaweza kuondoa jina la msaidizi wa 
kisheria kwenye rejesta pale ambapo:  

(a) ameshindwa kukidhi vigezo na masharti ya 
usajili kama msadizi wa kisheria; au 

(b) amefariki au amepoteza sifa ya kuwa msaidizi 
wa kisheria  kutokana na- 

 (i) kutokuwa na utimamu wa akili; au 
 (ii) kushindwa kutekeleza majukumu yake. 
  
Kusitisha na kufuta 
vyeti vya usajili 

 16.-(1) Msajili anaweza kutoa onyo kwa maandishi, 
kusitisha au kufuta cheti cha usajili cha msaidizi wa kisheria 
ambaye anakiuka masharti yaliyowekwa kwa wasaidizi wa 
kisheria chini ya Sheria. 

  (2) Msajili anaweza kusitisha cheti cha usajili cha 
msaidizi wa kisheria iwapo msaidizi wa kisheria- 

 (a) amekiuka maadili ya watoa huduma wa msaada 
wa kisheria na wasaidizi wa sheria;  

 (b) amejihusisha na kazi ambayo ni mahususi 
kufanywa na wakili; au 

 (c) ametoza ada mtu aliyesaidiwa. 
  (3) Msajili anaweza kufuta cheti cha usajili cha 

msaidizi wa kisheria iwapo amejiridhisha kuwa- 
 (a) usajili ulitolewa kimakosa, kwa udanganyifu, 

ushawishi usio halali, au kwa taarifa za 
kupotosha; 

 (b) msaidizi wa sheria ameshindwa kutimiza 
masharti ya usajili; au 

 (c) msaidizi wa kisheria ametiwa hatiani kwa kosa 
linalogusa uadilifu wake, uwajibikaji au 
amepewa amri chini ya chombo husika. 

  (4) Endapo msajili amesitisha au kufuta cheti cha 
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usajili, atamjulisha msaidizi huyo wa kisheria kwa 
maandishi kuhusu uamuzi huo na kuamuru msaidizi huyo 
wa kisheria kuacha kutoa msaada wa kisheria. 

  (5) Utaratibu wa kusitisha au kufuta cheti cha usajili 
kwa msaidizi wa kisheria na rufaa utachukuliwa kama 
ulivyo utaratibu wa kusitisha au kufuta hati ya usajili ya 
watoa huduma wa msaada wa kisheria kama inavyoelezwa 
chini  ya kifungu cha 17 cha Sheria. 

  
 
 
 

SEHEMU NNE 
MSAADA WA KISHERIA KWA WATU WASIOKUWA NA UWEZO 

NA WATU WALIOSHIKILIWA VIZUIZINI KISHERIA 
 

(a) Utoaji wa Msaada wa Kisheria kwa Watu Wasio na Uwezo 
  
Sifa za 
kupewa 
msaada wa 
kisheria 

 17. Mtu atakuwa na sifa ya kupewa msaada wa 
kisheria iwapo kwa maoni ya mtoa huduma wa msaada wa 
kisheria - 

 (a) mtu husika hana uwezo;  
 (b) kuna sababu za msingi za kuanzisha, 

kushughulikia au kutetea shauri analoliombea 
msaada wa kisheria; 

 (c) shauri husika lina maslahi ya umma; 
 (d) shauri husika ni la madai na kuna uwezekano wa 

kufanikiwa. 
  
Upatikanaji 
wa fomu za 
maombi 

 18.-(1) Fomu za maombi zitapatikana kupitia kwa 
Msajili, Msajili Msaidizi, mtoa huduma wa msaada wa 
kisheria na kwa upande wa kituo cha polisi au gereza 
zitapatikana kwa mkuu wa kituo au mkuu wa gereza. 

  (2) Mwombaji atajaza fomu iliyoainishwa katika 
Jedwali la Nane la Kanuni hizi na kuzirejesha kwa Msajili, 
Msajili Msaidizi, watoa huduma wa msaada wa kisheria au 
kwa mkuu wa kituo cha polisi au  mkuu wa gereza.  

  (3) Fomu zote zitapatikana bila gharama yoyote. 
  
Kuamuliwa 
kwa maombi 

 19.-(1) Kwa kuzingatia kifungu cha 21 cha Sheria, 
na baada ya kupokea maombi, mtoa huduma wa msaada wa 
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kisheria atazingatia yaliyomo katika maombi pamoja na 
viambatanisho vyote ili- 

 (a) kuhakiki kama mwombaji anakidhi vigezo vya 
kupewa msaada wa kisheria; 

 (b) kuona  kama huduma ya msaada wa kisheria 
inayoombwa na mwombaji iko ndani ya wigo 
wa kazi za mtoa huduma wa msaada wa 
kisheria; 

 (c) kuthibitisha kama mwombaji au shauri la 
kisheria linalohusika liko ndani ya eneo la 
kiutendaji la mtoa huduma wa msaada wa 
kisheria; na 

 (d) kutathmini uhalali wa nyaraka 
zilizoambatanishwa. 

  (2) Endapo mtoa huduma wa msaada wa kisheria 
amejiridhisha na yaliyomo katika maombi na vilivyo 
muhimu- 

 (a) atampangia wakili au msaidizi wa kisheria 
shauri hilo kwa ajili ya kutoa msaada wa 
kisheria kwa kadri itakavyohitajika; 

 (b) atasajili maelezo ya mtu asiyekuwa na uwezo na 
huduma ya msaada wa kisheria unaohitajika au 
huduma ya msaada wa kisheria utakaotolewa 
katika rejesta linalotunzwa na mtoa huduma ya 
msaada wa kisheria.  

  (3) Endapo mtoa huduma wa msaada wa kisheria 
amezingatia maombi pamoja na viambatanisho vyote 
muhimu na taarifa nyingine na amejiridhisha kuwa, 
mwombaji hana sifa ya kupewa huduma ya msaada wa 
kisheria, anaweza kukataa maombi hayo na kumtaarifu 
mwombaji ipasavyo. 

  
Hatua za 
kuchukua 

 20.-(1) Wakili au msaidizi wa kisheria anaweza, 
kabla ya kutoa huduma ya msaada wa kisheria: 

 (a) kufanya kikao na mtu asiye na uwezo kwa lengo 
la kupata ufafanuzi wa maelezo na hoja; 

 (b) kusoma au kufanya utafiti kuhusu masuala ya 
kisheria yanayohusika na sheria nyingine 
zinazohusika; 

 (c) kuamua hatua stahiki za kuchukua  katika 
mazingira husika; na 

 (d) kumtaarifu au kumshauri mtu asiwe na uwezo 
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kuhusu hatua za kuchukua.  
  (2) Endapo wakili au msaidizi wa kisheria anaamua 

hatua za kuchukua atamtaarifu mtoa huduma wa msaada wa 
kisheria kwa maandishi kwa ajili ya kutunza kumbukumbu. 

  (3) Hatua zitakazochukuliwa chini ya kanuni hii 
zinaweza kuwa za kiutawala ambazo zinazoweza kufanyika 
kupita mawasiliano maalumu na njia za kiutawala au hatua 
za kisheria kupitia taratibu za kisheria. 

  (4) Kwa dhumuni ya  kanuni hii, hatua za kisheria 
zitajumuisha: 

 (a) ushauri wa kisheria; 
 (b) uandaaji wa nyaraka za kisheria; 
 (c) kufungua mashauri mahakamani; 
 (d) kusajili nyaraka zote muhimu mahakamani; au 
 (e) kumwakilisha mahakamani mtu asiye na uwezo. 
  
Wajibu wa 
mtu asiye na 
uwezo 

 21.-(1) Endapo utoaji wa huduma ya msaada wa 
kisheria unahitaji, hatua ya kisheria kuchukuliwa, mtu asiye 
na uwezo atakuwa na wajibu wa- 

 
 

(a) kushirikiana na kutoa  taarifa za muhimu na 
kweli na nyaraka za kuaminika kwa wakili kwa 
kadri itakavyohitajika kwa ajili ya kuendesha 
shauri husika mahakamani;  

 (b) kuwepo atakapohitajika wakati wa hatua za 
mahakamani na wakati wowote atakapohitajika 
kufika mbele ya wakili  au mahakama; 

 (c) kutoa ufafanuzi wa ziada kwa wakili kuhusu 
shauri au hoja  kama inavyoweza kuhitajika;  

 (d)  kutambua na kuhakikisha upatikanaji  wa 
mashahidi kuhusiana na shauri lililo 
mahakamani; na 

 (e) kufanya shughuli nyingine yoyote kuhusiana na 
shauri lake kwa upande wake kwa kadri 
itakavyohitajika na wakili. 

  (2) Mtu asiye na uwezo anayeshindwa bila sababu 
ya msingi kutekeleza wajibu wake kama ilivyoainishwa 
chini ya kifungu kidogo cha (1) anaweza kuchukuliwa kuwa 
au kutangazwa na mtoa huduma wa msaada wa kisheria 
kuwa mtu asiye na ushirikiano. 

  (3) Endapo mtu asiye na uwezo ametangazwa au 
kuchukuliwa  kuwa hana ushirikiano, mtoa huduma wa 
msaada wa kisheria anaweza- 
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 (a) kujiondoa au kuacha kutoa huduma ya msaada 
wa kisheria kwa mtu huyo; 

 (b) kurejesha kwa  mtu asiye na uwezo nyaraka  
zote alizompatia wakili wakati wa kutoa 
huduma ya msaada wa kisheria; au 

 (c) kumshauri mtu asiye na uwezo kutafuta huduma 
ya msaada wa kisheria kutoka kwa watoa 
huduma wa msaada wa kisheria wengine. 

  (4) Kuondolewa kwa huduma ya msaada wa kisheria 
kutafanyika bila gharama yoyote kwa upande kwa mtu asiye 
na uwezo. 

  
Wajibu ya 
mtoa msaada 
wa kisheria 

 22.-(1) Kwa dhumuni la utoaji wa huduma ya 
msaada wa kisheria na kwa kuzingatia Sheria, itakuwa ni 
jukumu la mtoa huduma wa msaada wa kisheria- 

 (a) kutoa huduma ya kisheria kama inavyoweza 
kuhitajika na mtu asiye na uwezo; 

 (b) kumshauri mtu asiye na uwezo hatua zinazofaa 
kuchukuliwa  kwa kuzingatia aina na mazingira 
ya shauri husika; 

 (c) kumuongoza mtu asiye na uwezo katika 
mchakato na utaratibu wa kupata haki; 

 (d) kumtaarifu mtu asiye na uwezo kuhusu 
maendeleo ya kesi yake; 

 (e) kumfafanulia mtu asiye na uwezo hoja za 
kisheria  zilizo katika shauri lake pamoja na 
ufumbuzi wa hoja hizi; 

 (f) kumjulisha mtu asiye na uwezo kuhusu 
utekelezaji wa hukumu na  haki yake au suluhu 
iliyopo; 

 (g) kumtaarifu mtu asiye na uwezo nafuu mbadala 
kama rufaa, ikiwa kuna uwezekano; na 

 (h) kutoa msaada mwingine wowote wa kisheria 
kama inavyoweza kuombwa au kuhitajika katika 
mazingira husika. 

  (2) Mtoa huduma wa msaada wa kisheria, wakili au 
msaidizi wa kisheria atawajibika kwa makosa. 

  
(b) Kutoa Huduma ya Msaada wa Kisheria kwa Watu Wanaoshikiliwa  

Vizuizini kwa Mujibu wa Sheria 
  
Watu  23.-(1) Watu walioshikiliwa vizuizini kwa mujibu 
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wanaoshikiliwa 
vizuizini kwa 
mujibu wa 
sheria 
 

wa sheria inajumuisha watu wanaoshikiliwa katika kituo vya 
polisi au magereza. 
 (2) Kwa mujibu wa Sheria, mkuu wa kituo cha 
polisi au mkuu wa gereza atahakikisha au kuwezesha watu 
walioshikiliwa vizuizini kisheria kupata huduma ya msaaada 
wa kisheria. 

  
Maombi ya 
msaada wa 
kisheria kwa 
watu 
walioshikiliwa 
vizuizini 
kisheria 

 24.  Kwa dhumuni la kuwezesha utoaji wa huduma 
ya msaada wa kisheria kwa watu walioshikiliwa vizuizini 
kisheria, mkuu wa kituo cha polisi au gereza atasambaza au 
kusababisha fomu za maombi kusambazwa kwa kila mtu 
alishikiliwa kizuizini anayekusudia kupata huduma ya 
msaada wa kisheria. 
 

  
Usimamizi wa 
utoaji wa 
msaada wa 
kisheria katika 
kituo cha 
polisi na 
magereza 
 

 25.-(1) Kwa madhumuni ya Kanuni hizi, mkuu wa 
kituo cha polisi au gereza atakusanya fomu zote za maombi 
zilizojazwa ipasavyo na kuandaa orodha ya majina ya watu 
walioshikiliwa vizuizini wanaohitaji huduma ya msaada wa 
kisheria na kuwasilisha orodha hiyo pamoja na fomu zote 
kwenye dawati lililotengwa la msaada wa kisheria ndani ya 
kituo cha polisi au gereza, na pale ambapo kuna ulazima, 
kuziwasilisha kwa watoa huduma wa msaada wa kisheria 
waliopo katika eneo husika. 

  (2) Orodha iliyoandaliwa kwa mujibu wa kanuni 
ndogo ya (1) itaainisha taarifa za shauri, hoja za kisheria 
zinazohusika na aina ya msaada wa kisheria unayohitajika 
kwa kila mtu anayeomba msaada.  

  (3) Huduma ya msaada wa kisheria kwa watu 
walioshikiliwa vizuizini itatolewa bila ubaguzi kwa 
kushirikiana na wadau wa msaada wa kisheria. 

  (4) Msajili anaweza kuingia mkataba wa 
makubaliano na jeshi la polisi au jeshi la magereza kwa ajili 
ya utekelezaji bora wa masharti ya Sheria katika utoaji wa 
msaada wa kisheria kwa watu walioshikiliwa vizuizini. 

  
Nafasi ya 
mtoa msaada 
wa kisheria 

 26.  Baada ya mtoa huduma ya msaada wa kisheria 
kupokea shauri lililoletwa kwake kutoka kwa Msajili 
Msaidizi- 

(a) atampangia shauri hilo wakili, mwanasheria au 
kama inavyoweza kuwa kwa msaidizi wa 
kisheria kwa ajili ya kutoa huduma ya msaada 
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wa kisheria; na 
 (b) atahakikisha kuwa wakili, mwanasheria au 

msaidizi wa kisheria aliyepangiwa shauri hilo 
anakutana na mtu aliyeshikiliwa kizuizini kwa 
mandalizi ya awali kabla ya kutoa huduma ya 
msaada wa kisheria. 

  
Nafasi ya 
mkuu wa 
kituo cha 
polisi au mkuu 
wa gereza 

 27.-(1) Itakuwa ni jukumu la mkuu wa kituo cha 
polisi au gereza kuwezesha mikutano baina ya watu 
walishikiliwa vizuizini kuonana na mawakili, wanasheria au 
wasaidizi wa kisheria kwa lengo la kutoa huduma ya msaada 
wa kisheria. 

  (2) Kwa dhumuni la kutunza kumbukumbu, mkuu 
wa kituo cha polisi au gereza ataandaa ripoti itakayoonyesha 
majina ya watu walioshikiliwa vizuizini ambao wamepata 
huduma ya msaada wa kisheria, maelezo ya shauri husika 
kwa kila mtu, majina ya watoa msaada wa kisheria, majina 
ya mawakili, mwanasheria au msaidizi wa sheria 
aliyekabidhiwa kwa kila mtu aliye chini ya ulinzi. 

  (3)Mkuu wa kituo cha polisi au gereza atawasilisha 
nakala ya ripoti iliyoandaliwa na msajili. 

  
SEHEMU YA TANO 

UTUNZAJI KUMBUKUMBU ZA UTOAJI WA MSAADA WA KISHERIA 
  
Vitabu na 
kumbukumbu 

 28. Kila mtoa huduma wa msaada wa kisheria 
atatunza kwa sahihi kumbukumbu na ripoti za kesi zote au 
masuala mengine aliyoshughulikia. 

  
Taarifa juu ya 
shughuli za 
watoa huduma 
wa msaada wa 
kisheria 

 29.-(1) Kwa kuzingatia kifungu cha 26 cha Sheria, 
mtoa huduma wa msaada wa kisheria atatunza kumbukumbu 
sahihi za shughuli zake na kuwasilisha ripoti ya mwaka ya 
shughuli zake kwa Msajili. 
 (2) Bila kuathiri ujumla wa kanuni ndogo ya (1), 
taarifa zitakazowasilishwa na mtoa huduma wa msaada wa 
kisheria itapaswa kuonyesha yafuatayo: 

 (a) aina ya huduma ya msaada wa kisheria 
iliyotolewa;  

 (b) hoja za kisheria zinazohusika na eneo 
lililohusika; 

 (c) maelezo kuhusu wakili, mwanasheria na 
msaidizi wa kisheria walioajiriwa na mtoa 
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huduma wa msaada wa kisheria; 
 (d) idadi ya kesi zilizoshughulikiwa kwa kipindi 

fulani cha muda kama inavyoweza kuwa, 
ikionyesha aina za mashauri, mahakama au 
baraza ambako mashauri haya yalifunguliwa; 

 (e) idadi ya wateja waliopokea msaada wa kisheria; 
 (f) matokeo ya kutoa msaada wa kisheria  kwa mtu 

asiye na uwezo; 
 (g) vyanzo vya mapato kwa  watoa huduma wa 

msaada wa kisheria; na 
 (h) taarifa nyingine yoyote kama 

inavyowezakuhitajika na Msajili. 
  
Kushindwa 
kuwasilisha 
ripoti za 
mwaka 
 

 30. Kwa kuzingatia vifungu vya 16 na 17 vya 
Sheria, Msajili au Msajili Msaidizi anaweza kusitisha cheti 
cha usajili cha mtoa huduma wa msaada wa kisheria iwapo 
huyo mtoa huduma wa msaada wa kisheria ameshindwa 
kuwasilisha taarifa ya mwaka kwa mujibu wa  Kanuni hizi. 

  
Msaada wa 
kisheria katika 
mashauri ya 
madai kwa 
amri ya 
mahakama 
 

 31. Kwa mujibu wa kifungu cha 27 cha Sheria, pale 
ambapo itathibitika kuwa mtu ambaye ni sehemu ya shauri 
la madai hana uwezo wa kupata huduma ya kisheria na ni 
kwa maslahi ya utoaji haki kwamba mtu huyo apate msaada 
wa kisheria, Jaji anayesikiliza shauri, hakimu au mwenyekiti 
wa baraza anaweza kutoa cheti kwa namna ilivyoainishwa 
katika Jedwali la Tisa la Kanuni hizi ili kumwezesha  mtu 
huyo kupata huduma ya msada wa kisheria. 

  
Rasilimali, 
uhamasishaji 
na rufaa  

 32.-(1) Watoa huduma wa msaada wa kisheria 
watahamasisha rasilimali kwa ajili ya utekelezaji wa 
mipango inayohusiana na utoaji wa huduma ya msaada wa 
kisheria kwa watu wasio na uwezo. 

  (2) Mipango inayotekelezwa na watoa huduma wa 
msaada wa kisheria kwa mujibu wa kanuni ndogo ya (1) 
inaweza kuwa mahsusi kimaudhui kwa kuzingatia eneo la 
ubobezi au umahiri. 

  (3) Watoa huduma wa msaada wa kisheria 
watatambulisha maeneo yao ya ubobezi kwa lengo la 
kuwezesha ugawaji wa wateja baina ya watoa huduma wa 
msaada wa kisheria. 

  
Gharama za  33.-(1) Taratibu za kawaida za kuendesha mashauri 
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kesi kwa mtu 
aliyesaidiwa 
Sura ya 33 

ya gharama yaliyoombwa chini ya Sheria ya Mwenendo wa 
Mashauri ya Madai zitatumika pale ambapo gharama 
zimetolewa kwa mtu aliyepewa msaada wa kisheria. 
 (2) Afisa tozo atatenga nusu ya kiwango hicho kwa 
mtoa huduma wa msaada wa kisheria ili kufidia gharama 
alizotumia akiendesha shauri mahakamani. 
 (3) Mtu aliyepatiwa msaada wa kisheria atapewa 
robo ya kiwango hicho. 
 (4) Kiwango kilichosalia kitatengwa kwenye Bodi 
ya Taifa ya Ushauri ya Msaada wa Sheria ili kuendelea 
kusaidia huduma za msaada wa kisheria nchini. 

  
Gharama dhidi 
ya mtu 
aliyesaidiwa 
Sura ya 33 

 34. Kwa mujibu wa kifungu cha 31 cha Sheria, pale 
ambapo gharama zinatolewa dhidi ya mtu aliyepewa msaada 
wa kisheria, taratibu za kawaida za kuendesha mashauri ya 
gharama ulioainishwa na Sheria ya Mwenendo wa Mashauri 
ya Madai utatumika. 

  
Msaada wa 
kisheria kwa 
watoto walio 
katika 
ukinzani na 
sheria 

 35.-(1) Kila wakili anayekutana na mtoto 
anayekinzana na sheria anatakiwa kuripoti suala hilo kwa 
Msajili au watoa huduma wa msaada wa kisheria kwa ajili 
ya hatua muhimu. 
 (2) Mtoa msaada wa kisheria anayepokea taarifa 
kwa mujibu wa kanuni ndogo ya (1) anatakiwa 
kulishughulikia jambo hilo haraka na kutoa msaada wa 
kisheria kwa mujibu wa Sheria ya Mtoto. 

  
SEHEMU YA SITA  

UFUATILIAJI NA TATHMINI YA WATOA HUDUMA YA MSAADA WA 
KISHERIA 

  
Usimamizi  36.-(1) Mtoa huduma wa msaada wa kisheria 

atahakikisha kwamba, katika utendaji wa majukumu, kila 
masidizi wa kisheria anasimamiwa na wakili aliyeajiriwa na 
mtoa huduma wa msaada wa kisheria. 

  (2) Mtoa huduma wa msaada wa kisheria ataweka 
mifumo ya kuhakiki ubora wa huduma zinazotolewa kwa 
kuzingatia yafuatayo: 

 (a) Mkataba wa  Huduma kwa Mteja; 
 (b) ufuatiliaji wa mara kwa mara wa hatua 

zinazochukuliwa katika mashauri; 
 (c) usimamizi wa karibu wa waajiriwa wapya au 
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ambao siyo wazoefu; 
 (d) mafunzo endelevu kwa wafanyakazi; na 
 (e) taarifa za kila mwezi kuhusu majukumu 

yanayotolewa. 
  
Ukaguzi  37.-(1) Msajili au mtu mwingine aliyeidhinishwa na 

Msajili kwa maandishi, atakagua ofisi za mtoa huduma wa 
msaada wa kisheria, ndani ya muda wa kazi wa kawaida, 
kwa kutoa au bila kutoa taarifa kwa mtoa huduma wa 
msaada wa kisheria. 

  (2) Msajili atafanya ukaguzi wa ofisi za watoa 
huduma wa msaada wa kisheria angalau mara moja kwa kila 
mwaka wa kalenda. 

  (3) Mtoa huduma wa msaada wa kisheria hatamzuia 
Msajili au mtu aliyepewa mamlaka na Msajili kuingia ofisini 
na kupata kumbukumbu kwa lengo la ukaguzi. 

  
Mamlaka ya 
wakaguzi 

 38. Msajili, Msajili Msaidizi au mtu aliyeidhinishwa 
na Msajili kwa maandishi anaweza- 

 (a) kuingia katika ofisi, muda wowote ndani ya 
masaa ya kawaida ya kazi, na kuhakikisha 
endapo ofisi ina mahitaji ya msingi  
yaliyoainishwa katika Sheria na chini ya Kanuni 
hizi; 

 (b) kutoa maelekezo kama atakavyoona inafaa ili 
kuhakikisha kuwa mtoa huduma wa msaada wa 
kisheria anazingatia  masharti ya Sheria; 

 (c) kuhitaji uchapishaji wa vitabu na kumbukumbu 
zinazotakiwa kutunzwa chini ya Kanuni hizi; na 

 (d) kufanya ukaguzi mwingine wowote kama 
Msajili anavyoweza kuona inafaa. 

  
SEHEMU YA SABA 

USHUGHULIKIAJI WA RUFAA NA MALALAMIKO MENGINE 
 

Sababu za 
rufaa 

 39. Kwa dhumuni la kifungu cha 14 cha Sheria, 
masuala yafuatayo yatakuwa na sifa kwa ajili ya kukata 
rufaa- 

 (a) kusitisha  hati  ya usajili wa taasisi kama mtoa 
huduma wa msaada wa kisheria; au 

 (b) kufuta hati ya usajili wa taasisi kama mtoa 
huduma wa msaada wa kisheria. 
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Kuamuliwa 
kwa  rufaa 

 40. Katika kushughulikia au kuamua rufaa, mamlaka 
ya rufaa anaweza- 

(a) kuthibitisha uamuzi uliofanywa; 
(b) kutupilia mbali rufaa; 

 (c) kufanya mapitio au kubadilisha uamuzi 
uliofanywa; 

 (d) kurejesha shauri kwa ajili ya kushughulikiwa au 
kuamuliwa upya; au 

 (e) kutoa maelekezo mengine kadri inavyoonekana 
inafaa. 

  
Malalamiko  41.-(1) Kwa dhumuni la Kanuni hizi, malalamiko 

yanaweza kutolewa dhidi ya Msajili, Msajili Msaidizi, mtoa 
huduma wa msaada wa kisheria, wakili, mwanasheria au 
msaidizi wa kisheria. 

  (2)Pale ambapo kuna malalamiko, mlalamikaji 
ataandika: 

 (a) ikiwa ni dhidi ya Msajili, atapeleka malalamiko 
kwa Katibu Mkuu;  

 (b) ikiwa ni dhidi ya Msajili Msaidizi, atapeleka 
malalamiko kwa Msajili. 

  (3) Endapo malalamiko yanayomhusu mtoa huduma 
wa msaada wa kisheria, wakili, mwanasheria au msaidizi wa 
kisheria, mlalamikaji atatoa taarifa ya suala hilo- 

 (a) ikiwa ni dhidi ya watoa huduma wa msaada wa 
kisheria, yatapelekwa  kwa Msajili au  kama 
ambavyo inaweza kuwa kwa  Msajili Msaidizi; 
na 

 (b) ikiwa ni dhidi wakili au msaidizi wa kisheria, 
malalamiko yatapelekwa kwa mtoa huduma wa 
msaada wa kisheria. 

  (4) Malalamiko yatatolewa kama inavyoelezwa 
katika Jedwali la Kumi la Kanuni hizi. 

  
Kushughulikia 
malalamiko 

 42.-(1) Malalamiko yote yaliyowasilishwa 
yataamuliwa na mamlaka husika kwa kila ngazi ndani ya 
siku kumi na nne kuanzia siku malalamiko hayo 
yalipopokelewa. 

  (2) Katika kushughulikia malalamiko, mamlaka 
husika - 

 (a) itapeleleza suala husika; 
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 (b) itafanya uchunguzi  kwa kadri inavyoweza 
kufaa kwa kuzingatia asili au mazingira ya 
malalamiko husika; 

 (c) itamwita mlalamikaji na mashahidi wengine 
wanaoweza kutoa ushahidi juu ya suala hilo; 

 (d) itasababisha nyaraka zote zinazohusiana na 
suala kuletwa kwa ajili ya kushughulikiwa; na 

 (e) itatoa nafasi kwa mlalamikiwa kujitetea. 
  
Uamuzi wa 
malalamiko 

 43. Endapo baada ya kushughulikia ushahidi, 
malalamiko yanathibitishwa, mlalamikiwa anaweza- 

 (a) ikiwa ni kosa la mara ya kwanza, kupewa onyo 
kwa maandishi; 

 (b) kutakiwa kulipa kiasi cha fedha kinaweza 
kutosheleza kufidia gharama au hasara 
aliyoipata mlalamikaji kutokana na malalamiko; 
na 

 (c) kuchukuliwa hatua nyingine kama inavyoweza 
kufaa. 

  
Kujulishwa 
juu ya 
maamuzi ya 
malalamiko 

 44. Uamuzi juu ya malalamiko yaliyosikilizwa 
yatafanywa kwa maandishi na nakala za uamuzi huo 
utawasilishwa au kutumwa kwa mlalamikaji na aliye 
lalalamikiwa ndani ya siku kumi na nne kuanzia siku ya 
uamuzi. 

  
SEHEMU YA NANE 

MASHARTI MENGINEYO 
  
Majukwaa ya 
watoa huduma 
ya msaada wa 
kisheria, n.k. 

 45.-(1) Watoa huduma ya msaada wa kisheria 
wanaweza kuunda na kujiunga na mitandao, majukwaa au 
vilabu. 
 (2) Mitandao, majukwaa au vilabu vya watoa 
huduma wa msaada wa kisheria vitakuwa katika ngazi ya 
taifa, mkoa au wilaya. 
 (3) Mitandao, majukwaa au vilabu vitaidhinishwa na 
Msajili. 
 (4) Watoa huduma wa msaada wa kisheria 
wanaweza kukutana angalau mara moja kwa mwaka kwa 
ajili ya: 

 (a) kujadili mambo yanayohusu uboreshaji wa  
utoaji huduma ya msaada wa kisheria katika 
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maeneo yao husika; 
 (b) kujadili  masuala yanayohusu motisha kwa 

watoa huduma wa msaada wa kisheria, 
mawakili, wanasheria na wasaidizi wa kisheria 
wanaotoa  huduma ya msaada wa kisheria; na 

 (c) kumshauri Msajili juu ya masuala mbalimbali 
yanayohusu huduma ya msaada wa kisheria. 

  (5) Msajili anaweza kushiriki katika mitandao, 
majukwaa au vilabu vya watoa msaada wa kisheria. 

  
Elimu 
endelevu ya 
sheria 

 46.-(1) Itakuwa ni wajibu wa mtoa huduma wa 
msaada wa kisheria kuhakikisha kuwa kila mtu anayetoa 
msaada wa kisheria anapitia mpango wa elimu ya endelevu 
ya sheria. 

  (2) Kila wakili, mwanasheria au msaidizi wa 
kisheria anayetoa msaada wa kisheria atapata alama baada 
ya kuhudhuria mpango wa elimu endelevu ya sheria. 

  (3) Mpango wa elimu endelevu ya sheria utatakiwa 
kuendelezwa kwa pamoja kati ya Msajili, watoa huduma wa 
msaada wa kisheria, mamlaka ya kitaaluma inayosimamia 
mawakili na mtandao wa wasaidizi wa kisheria. 

  
Watoa msaada 
ya kisheria 
wenye vyeti 
vilivyotolewa 
na Jaji Mkuu 

 47.-(1) Kwa mujibu wa kifungu cha 50 cha Sheria, 
watoa huduma ya msaada wa kisheria waliopewa vyeti na 
Jaji Mkuu kabla ya kuanza kutumika kwa Sheria hii, 
watatakiwa  kuomba usajili kwa Msajili. 
 (2) Baada ya uwasilishaji wa maombi, Msajili 
atawasajili watoa huduma wa msaada wa kisheria na kuwapa 
vyeti bila malipo yoyote. 
 (3) Baada ya ukomo wa muda ulioainishwa katika 
cheti, mtoa huduma wa msaada wa kisheria atatakiwa 
kuhuisha hati hiyo kwa malipo ya ada zilizoainishwa chini 
ya Kanuni hizi. 
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_________ 
JEDWALI 

_________ 
 

 
 
 
 
 
 

LA Fomu Na.001 

JEDWALI LA KWANZA 

 
(Limetungwa chini ya kanuni 4(1)) 

 
 

HATI YA UTEUZI WA MSAJILI/MSAJILI MSAIDIZI 
 
 
Mimi………………………… [jina la mamlaka ya uteuzi],  Katibu Mkuu wa Wizara yenye 
dhamana na masuala ya Sheria, kwa mamlaka niliyopewa chini ya kifungu 8(1) cha Sheria ya  
Msaada wa Kisheria,  ninakuteua wewe……………………….[jina la mtu aliyeteuliwa] kama 
Msajili/Msajili Msaidizi wa …………………[ainisha Utaifa, mkoa au wilaya ya utendaji]  na 
kwa mujibu wa uteuzi huu utafanya kwa bidii kazi za Msajili/Msajili Msaidizi. 
 
Uteuzi huu utakuwa halali kwa kipindi cha miaka ................. na utaanza tarehe….ya …….., 
20……..  
na kukoma tarehe……ya………………., 20…… 
 
 

[Saini] 
[Jina na cheo cha mamlaka iliyofanya uteuzi] 
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LA Fomu Na.002 

 
JEDWALI PILI 

 
 

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 5(2)) 

 
 

FOMU YA MAOMBIYA USAJILI KAMA MTOA MSAADA WA KISHERIA 
 

Na. Maelezo binafsi 
 

1. Jina na anuani ya Taasisi-------------------------------------------------------------------------------
----------------------------------------------------------------------------------------- 
 

2. Mahali na eneo la kazi la Taasisi---------------------------------------------------------------------
--------------------------------------------------------------------------------------------------- 
 

3. Huduma zitakazotolewa au aina ya shughuli za Taasisi ------------------------------------------
-------------------------------------------------------------------------------------------------------------
----------------- 

 
4. Majina na maelezo binafsi ya mawakili -------------------------------------------------------------

---- 
--------------------------------------------------------------------------------------- 
 
5. Majina na maelezo binafsi ya wanasheria/wasaidizi wa kisheria --------------------------------

-------------------------------------------- 
 

6. Taarifa nyingine ----------------------------------------------------------------------------------------
---------------------------------------------------------------- 
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LA Fomu Na.003 

 
JEDWALI LA TATU 

 
(Limetengenezwa chini ya kanuni 5(4)) 

 
 

ADA INAYOLIPWA KWA MUJIBU WA SHERIA 
 
Yafuatatyo ni ada zitalipwa kutokana na masuala yatakayojitokeza chini ya Kanuni hizi: 

Na.    Suala      Ada 
 

1. Usajili wa watoa huduma wa msaada wa kisheria    Tshs. 
60,000/= 

2. Usajili wa wasaidizi wa kisheria      Tshs. 
30,000/= 

3. Ada ya watoa huduma wa msaada wa kisheria katika Rejesta  Tshs. 
60,000/= 

4. Ada ya wasaidizi wa kisheria katika Rejesta    Tshs. 
30,000/= 
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LA Form 
Na. 004 

 
JEDWALI LA NNE 

 
(Limetengenezwa chini ya kanuni 6(3) 

 
 

 
HATI YA USAJILI 

 
HII INATHIBITISHA KWAMBA. ……………………………………[jina la taasisi] 
imesajiliwa kama MTOA HUDUMA YA MSAADA WA KISHERIA kuanzia tarehe 
………… ya…………., 20....  Eneo la utendaji…………………..[jina la taasisi] litakuwa ni 
……………[ainisha eneo la kazi kama ni nchi nzima, mkoa, au wilaya]. 
 
 
Usajili huu ni halali kwa muda wa miaka mitatu mpaka tarehe ……. ya………………, 20……  
 
kwa kuzingatia uhalali wa kisheria wa kuwepo kwa Taasisi hiyo awali. 
 
Imetolewa ………………[sehemu ambapo hati imetolewa] tarehe ……..ya…………, 20.. 
 

[Saini] 
[Jina na cheo cha Mamlaka iliyotoa] Msajili/Msajili Msaidizi 
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LA Fomu 
Na.005 

 
JEDWALI LA TANO 

 
 

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 7(1)) 
 

TAARIFA YA WATOA HUDUMA YA MSAADA WA KISHERIA WALIOSAJILIWA 
KUTOKA KWA MSAJILI MSAIDIZI 

 
 

Na. Jina la 
Taasisi 

iliyosajili
wa 

Eneo la 
utendaji 

na anuani 

Muundo wa 
Wajumbe 

Taasisi 
inajuhusisha  

na (iwapo 
wajumbe wote 
ni wasaidizi 
wa kisheria) 

Tareha ya 
Usajili kwa 
taasisi kama 
mtoa huduma 
wa msaada 
wa kisheria 

Nyaraka 
muhimu 

zilizoambata
nishwa 

Maoni (kama 
yapo) 

        
        
        
        
        
        
        
        
        
        

 
Tarehe: ………………………………………. 

Muhuri wa ofisi 
 
 
 
 
…………………………………………………….  
Jina na Saini ya Msajili Msaidizi 
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LA Form Na. 006 
 

 
JEDWALI LA  SITA 

 
(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 9(1)) 

 
 
FOMU YA MAOMBI YA USAJILI KAMA MSAIDIZI WA KISHERIA 
 
Na. Taarifa binafsi 
 
1   Jina na anuani ya Taasisi   ---------------------------------------------------- 

----------------------------------------------- 
 
2   Mahali na eneo la kazi   ---------------------------------------------------- 

---------------------------------------------------- 
 
3   Hadhi ya kisheria ya Taasisi/ wasaidizi wa kisheria---------------------------------------------------- 

---------------------------------------------------- 
---------------------------------------------------- 

4 Huduma zinazotolewa au aina ya shughuli 
zinazofanywa 

---------------------------------------------------- 
---------------------------------------------------- 
---------------------------------------------------- 
--------------------------------------------------- 

 
5   Majina na taarifa binafsi za wasaidizi wa kisheria ---------------------------------------------------- 

---------------------------------------------------- 
6 Jina na anwani ya Taasisi inayoonyesha wasidizi 

wa   kisheria 
---------------------------------------------------- 
---------------------------------------------------- 

 
7  Taarifa nyingine     ---------------------------------------------------- 

--------------------------------------------------- 
 
 
8 Saini  ……………………………….. Tarehe ……/………………………./20.. 
 
9   Jina na cheo cha mtu mwenye mamlaka Muhuri 
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KWA MATUMIZI YA OFISI TU: 
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LA Fomu Na.007 

 
 

JEDWALI LA SABA 

 
 

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 10(2)) 

 
 

HATI YA USAJILI YA MSAIDIZI WA KISHERIA 
 
 
HII NI KUTHIBITISHA KWAMBA ………………………………………………[Jina la mwombaji] 
amesajiliwa kama msaidizi wa kisheri kuanzia tarehe ………… ya.………., 20 ……. chini ya 
mwamvuli wa ……………………[Jina la Taasisi], mtoa huduma wa msaada wa kishera ambaye eneo 
lake la kazi ni ……………………… [ainisha eneo la kazi kama ni nchi nzima, mkoa au wilaya]. 
 
Usajili huu ni halali kwa kipindi cha miaka mitatu hadi tarehe ………………. ya …………… 
20……….. kwa kuzingatia uhuishwaji wa hati ya usajili. 
 
Imetolewa …………… [sehemu ambapo hati imetolewa] tarehe ……… ya……………….., 20…….. 
 

Saini 
[Jina na cheo cha mamlaka inayoidhinisha] Msajili/Msajili Msaidizi 
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LA Fomu Na. 008 
 

 
JEDWALI LA NANE 

 
(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 18(2)) 

 
 

FOMU YA MAOMBI YA HUDUMA YA KISHERIA KWA WATU MASIKINI NA 
WALIOSHIKILIWA VIZUIZINI  

 
Kwa: Msajili/Msajili Msaidizi/Mtoa huduma wa msaada wa kisheria  
 
Na. Taarifa binafsi 
 
1 Jina na anuani ya mtu asiye na uwezo au 

alishikiliwa kizuizini 
---------------------------------------------------- 
---------------------------------------------------- 

 
2   Masuala ya kisheria yalioombewa msaada ---------------------------------------------------- 

wa kisheria      ---------------------------------------------------- 
 
3    Huduma za kisheria zilizoombwa  ---------------------------------------------------- 

---------------------------------------------------- 
---------------------------------------------------- 
---------------------------------------------------- 

4 Taarifa nyingine    ---------------------------------------------------- 
---------------------------------------------------- 
---------------------------------------------------- 
---------------------------------------------------- 

 
5 Saini 
……………………………………….. 

Tarehe ……/………………………. / 20…. 

 
 

 

KWA MATUMIZI YA OFISI TU: 
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LA Fomu Na.009 
 

 
 

JEDWALI LA TISA 

 
 

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 31) 

 
 

UTOAJI WA HATI YA MSAADA WA KISHERIA KWA AMRI YA 
MAHAKAMA/BARAZA 

 
 
Kwa: Weka alama ya pata (√) panapohitajika 
 

(a) Msajili 
 

(b) Msajili Msaidizi  
 

(c) Mtoa huduma wa msaada wa kisheria 
 
 
Mimi…………………………………. [Jina na cheo cha mamlaka inayotoa hati] ya 
…………………………. [Jina la mahakama au tume] ninathibisha kwamba 
………………………….. [Jina la mtu asiye na uwezo] ana ……………………. [aina ya 
mashauri na namba ya kesi] shauri lililo mbele yangu. Kutokana na aina cha shauri na 
kwa maslahi ya haki ninaamuru kuwa …………………………………………. [Jina la 
mtu asiye na uwezo] apewe msaada wa kisheria kabla ya kuendelea na shauri lake tarehe 
ijayo ya usikilizwaji iliyoainishwa katika wito. 
 
Saini ---------------------------------------------- Tarehe: --------- /----------------/---------
------ 
[Jina na cheo cha mamlaka inayoidhinisha] 
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                                                                                                                                      LA Fomu Na. 009 

 
 

JEDWALI LA KUMI 

 
 

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 41(4) 

 
 

MALALAMIKO 
 

Kwa: Weka alama ya pata (√) inapohitajika 
(a) Katibu Mkuu 
(b) Msajili 
(c) Msajili Msaidizi 
(d) Mtoa huduma wa msaada wa kisheria 

 
Na. 
 
1. 

Maelezo binafsi 
 
Jina na anuani ya mlalamikaji 

 
 
---------------------------------------------------- 

2. Aina ya malalamiko ---------------------------------------------------- 

3. Maelezo kuhusu malalamiko ---------------------------------------------------- 

4. Nafuu inayotafutwa ---------------------------------------------------- 

5. Saini ya mlalamikaji------------------ 
 

Tarehe -------/--------------------------/20-----
- 

 

 
 
Dodoma,       PALAMAGAMBA J.A.M. KABUDI 
  5 Februari, 2018      Wizara ya Katiba na Masuala ya Sheria 

KWA MATUMIZI YA OFISI TU: 


