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Jaji: Wananchi hawat

Na Fadhili Abdallah,
Kigoma

ANANCHI

wengi katika

Mkoa wa Kigo-
ma hawataki kumaliza
kesi kwa usuluhishi na
wanataka mashauri yaishie

mahakamani, imefahamika.

Jaji wa Mahakama Kuu ya
Tanzania Kanda ya Kigoma,
Lameck Mlacha alisema
hayo jana wakati wa kilele
cha wiki ya sheria kuashiria
kuanza kwa mwaka mpya wa
mahakama.

Jaji Mlacha alisema mwaka
jana, mashauri 5,366 yalifun-
guliwa kwenye mahakama za

UMIE ;

M

delegates at the Law
C?ﬂc_,l" Justice Praf Ihrali

Mkoa wa Kigoma ikiwemo
Mahakama Kuu lakini ni
mashauri 256 yaliyomalizika
kwa njia ya usuluhishi sawa
na asilimia 4.8 ya mashauri
hayo.

Alitaja sababu za kukwama
kwa mashauri kwa njia ya
usuluhishi kuwa ni pamoja na
kukosekana kwa utayari baina
ya watu wanaohusika na
shauri husika kusuluhishwa.

Jaji Mlacha alitaja sa-
babu nyingine ni baadhi ya
mawakili kutokuwa tayari
kuendesha mashauri kwa
njia ya usuluhishi kutokana
na maslahi binafsi ya kifedha
na kukosekana kwa elimu ya
usuluhishi kwa wananchi.
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FPRESIDENT Samia Sululin Hassan addresses Judges mﬂ' other
v elimax in Dodoma, vesterday. il i
Juma, Principal Judge o ﬂm}ﬁgh ourt,

vataki kumaliza kesi kwa usutumsni

Minsser, Dr

Habari Leo, 02/02/2023, Uk 1

Hata hivyo, alisema idara
ya mahakama mkoani Kigoma
imejiwekea mkakati kuhakiki-
sha wanakabili changamoto
hiyo kwa kutoa elimuna
kuhamasisha wadau wote wa
hald kushughulikia mashauri
kwa jia ya usuluhishi na kue-
leza faida zake kwa jamii.

Mkuu wa Mkoa wa
Kigoma, Thobias Andengenye
alisema utatuzi wa mashauri
kwa njia ya usuluhishi ni
muhimu katika kukabiliana na
muda, gharama lakini kurudi-
sha amani kwa jami.

Andengenye ametoa mwi-
to kwa wananchi na wadau

ya kushughulikia mashauri
yao kwa njia ya usuluhishi
kutokana na faida zake.
Muwanasheria wa kujitege-
mea, Daniel Rumenyela alise-
ma mashauri mengi mkoani
humo yanaanzia kwenye
usuluhishi lakini inakwama na
wengi kuona hukumu ndiyo
njia pekee ya kupata haki zao.
Rumenyela alisema
mashauri mengi yaliyopo
yanahusiana na migogoro
ya ardhi na kesi za madai na
kwa nafasi zao wamekuwa
wakijitahidi kuomba wahusika
wazungumze na kumaliza
kwa njia ya usuluhishi lakini
inafika mahali usuluhishi un-




Jaji Mkuu a kes1 7a

kuwa iwe lazi-

ma kesi zote za madai
zianze ngazi ya usulu-
hishi kabla ya kusajiliwa
katika mahakama ili
kupunguza mlundikano
wa kesi na kuvutia
wawekezaji.
Jaji Mkuu, Profesa
Ibrahim Juma alisema hayo
Dodoma jana wakati wa
kilele cha Wiki ya Sheria.

“Itahakikisha utoaji wa
haki kwa haraka, wakati,
kuruhusu usiri na utatuzi
wa kirafiki, urahisi wa
watatuzi wenye utaalamu
wa masuala ya migogoro,”
alisema Profesa Juma.

Alisema pamoja na
sheria kutoa mwanya wa
upatanishi na usuluhishi,
watu wengi wanachagua
kuiruka hatua hiyo na
kucl.'laguahlﬁmguakesl

meesa]umaa]m
kesi za madai zinaz-
owasilishwa mahakamani
huchukua kati ya miaka
mitatu hadi 10 wakati kwa
njia ya usuluhishi huchu-
kua takribani siku 30 na
mwombaiji halipi chochote.

Alisema pia wame-
hakikisha sheria zinazotoa
fursa ya usuluhishi na
zimepatiwa nguvu ili kuki-
dhi mahitaji na kuongeza -
ufanisi.

“Wengi wao hawajui
faida katika usuluhishi
huo. Kesi zikiwa mahaka-
mani, ile dhamana inashi-

ili iwe lazima kwa kesi

zote za madai kufunguliwa
kwa njia ya upatanishi na
luhishi

Dk Feleshi alisema ni
kwa njia ya usuluhishi
hakutakuwa na uchelew-
eshaji wa haki kwa kuwa
kupitia mahakama kuna
mambo mengi ya kiufundi
ya kujadiliwa jambo amba-
lo linafanya kesi kuchukua
muda mrefu.

Rais wa Chama cha Wa-
nasheria T (TLS),
Profesa Edward Hosea
alisema dhana ya usuluhi-
shi ni rahisi kutekelezeka
kama mawakili wa ku-
jitegemea watabadili fikra.
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Rais Samia
Suluhu Has-
san akiagana
na Jaji Mkuu,
Ibrahim
Hamis Juma
(wa pili
Kulia), baada
ya Kilele cha
Maadhim- -
isho va Siku
va Sheria
Tanzania
Kwenye
viwanja vya
Chinangall,
jijini Dodoma
jana. Kulia

ni Spika wa
Bunge, Dk.
Tulia Ack-
son. PICHA:
IKULU

RITA

yaelimisha umuhimu

kuasili mtoto kisheria

Na Asha Bani, DODOMA

WAKALA wa Usajili, Ufilisi
na Udhamini (RITA) umeelim-
isha jamii kuhusu umuhimu
wa kuasili mtoto kisheria ili
kumwezesha kupata mahitaji
ya msingi katika jamii.

Ofisa Sheria kutoka RITA,
Emmanuella Mwingira, aki-
zungumza katika wiki ya
sheria ilivofanyika jijini hapo,
alisema, watu wengi hawafa-
hamu umuhimu wa kufuata
hatua za kisheria ili kuasili
mtoto, katika maadhimisho
hayo wanatoa elimu hiyo kwa
kina ili kuondoa sintofahamu
hiyo katika jamii.

“Inafahamika kuwa katika
jamii yetu va Kitanzania wapo
watoto wanaokulia katika vi-
tuo vya kulelea watoto yatima
ama kwasababu ya wazazi

kufariki, hawajulikani walipo
au hawana uwezo wa kuwa-
patia matunzo vivyo hivyvo
wapo watu wazima ambao
wanashauku ya kuwa na mto-
to hata wa kuasili na hiyo ni
kwasababu ya pengine kuto-
jaaliwa kuwa na watoto wa ku-
wazaa, lakini pamoja na hayo
ni muhimu kufuata sheria ili
kuasili mtoto rasmi,” alisema
Emmanuella.

Alisema jumla ya vyeti 975
vimesajiliwa na RITA kutoka-
na na watu mbalimbali kuleta
maombi yvao ya kutaka kusaijili
cheti cha kuasili mtoto na kwa
mujibu wa Sheria ya Mtoto Na.
21 va mwaka 2009 imeweka
utaratibu wa kusaidia watu
wenye uhitaji.

“Kuasili mtoto kisheria ili
kupata matunzo ya kudumu
ya kifamilia ambapo suala

hilo linasimamiwa na sheria
ya kuasili Sura ya 335 toleo la
mwaka 2002

“Hata hivyo ili kusajili cheti
cha kuasili mtoto kisheria ka-
tika ofisi za RITA mwombaji
anapaswa kuwasilisha nakala
yva vamuzi kutoka Mahakama
Kuu na pia cheti cha kuzaliwa
cha mtoto anayeasiliwa ili
kumwezesha kupata mahitaji
yvake ya msingi kama elimu,
chakula, malazi na masuala ya
afya kwa ujumla kama watoto
wengine wanavyopata katika
jamii." Alisema moja ya haki
Zza mtoto ni kulindwa jambo
ambalo watoto wasiokuwa na
wazazi wamekuwa wakitese-
ka kwa kuishi mazingira am-
bayo sio rafiki, hayana ulinzi
na kusababisha kufanviwa vi-
tendo viovu na watu wasioku-
wa na maadili kama kubakwa,

kunyanyaswa kijinsia.

Alisema iwapo mtu atasajili
cheti cha kuasili sheria ita-
mchukulia kuwa ni sawa na
mzazi halisi wa mtoto husika
hivyo itasaidia pia kupunguza
wimbi la watoto wa mitaani
linalokuwa kila kukicha.

“Hii itasaidia pia kwa seri-
kali kupata takwimu sahihi
ya wananchi wake katika ku-
panga mipango mbalimbali
ya kimaendeleo katika jamii
kama elimny.”

RITA pia inatoa huduma ya
msaada wa kisheria kuhusu
usimamizi wa mirathi, kuan-
dika na kuhifadhi wosia, elimu
va ufilisi, ndoa, talaka, usajili
wa cheti cha kuzaliwa pamo-
ja na maelezo va kina kwa
bodi za wadhamini wa taasisi
kuhusu namna va kuhuisha
katiba zao.




Samia azindua tume
kuboresha utoaji haki

Na Francisca Emmanuel

AIS Samia Suluhu Has-
san ameagiza taasisi
haki jinai zitekeleze
wajibu wao kwa kuzingatia
misingi ya sheria, weledi,
usawa, uadilifu na mila na
desturi zetu,

Alisema hayo Tkulu ya
Chamwino jana wakati
akizindua Tume ya kuangalia
namna ya kuimarisha taasisi
za haki jinai na akasema hapa
duniani hakuna kitu kibaya
kama kuchepusha haki ya
miu.

Rais Samia alisema tume
hiyo imeundwa kutokana na
kuvurugika kwa mifumo ya
haki jinai kunakochangiwa
na kupuuzwa kwa mifumo
ya maadili hivyo kusababisha
baadhi ya wananchi wasio na
uwezo kupoteza haki zao.

Taasisi zitakazofanyiwa
tathmini na tume hiyo ni Jeshi
la Polisi, Ofisi ya Taifa ya
Mashitaka, Taasisi ya Kuzuia
na Kupambana na Rushwa
(Takukuru), Jeshi la Mager-
eza na Mamlaka ya Kudhibiti
na Kupambana na Dawa za
Kulevya.

Rais Samia alisema tume
hiyo itakayofanya kazi kwa
miezi minne kuanzia leo hadi
Mei 30 mwaka huu, itapitia
upya mifumo iliyopo nchini
na kuona wapi kuna upun-
gufu ili kuboresha utoaji haki.

Rais Samia alisema
aliwachagua mainspekta wa
zamani wa Jeshi la Polisi, Said
Mwema na Ernest Mangu
kwa kuwa waliwahi kufanya
kazi kwenye taasisi hiyo na

mara kadhaa kulitokea chan-
“Profesa Edward Hosea

wewe uliwahi kuwa

mtu mkubwa Taasisi ya
Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (Takukuru), na pia
ulikuwa na hadhi kubwa
Afrika naamini utakwenda
kutusaidia, nimewateua
IJP wawili wote wakati wa
uongozi wao kulikuwa na
changamoto mbalimbali
wanafahamu,” alisema.

Alisema kati ya watu 100
watakaohojiwa kuhusu haki
jinai, 70 watanyoosha kidole
na kuitaja polisi.

“Mimi naogopa kwenda
polisi na mahakama kama
sio kikazi, yaani ukiniambia
niende polisi hata kama kweli
nimekosewa siwezi kushtaki
polisi kwa sababu naogopa
kugeuziwa kesi, hata tangia
mdogo naogopa haya mae-
neo, lakini tuangalie ni ma-
husiano gani yaliyopo kati ya
vyombo vyetu na wananchi,”
alisema Rais Samia.

Alisema pia wanapaswa
kuangalia utendaji wa Jeshi
la Magereza kama wana-
fanya kazi kwa mujibu wa
matakwa au wanatekeleza
miradi.

Ofisi ya Taifa ya Mashitaka
Rais Samia aliagiza ifanywe
tathmini kuhusu utendaji wa
Ofisi ya Taifa ya Mashitaka
kwa kuwa ni eneo ambalo
linahusika na uandaaji wa
mashitaka na kuyapeleka
mahakamani.

Alisema miaka ya karibu-
ni kulikuwa na sintofahamu

wa
ukusanyaji wa fedha kutoka
kwa watuhumiwa walioingia
makubaliano na serikali ya
kurudisha hasara waliyosa-
babisha.

Rais Samia alisema kuna
fedha ambazo zimekusanywa
na nyingine hazijulikani
zilipo na kwamba wanapo-
fuatilia wamebaini kuna
akaunti imefunguliwa nchini
China.

Alisema anaamini
Mwanasheria Mkuu wa
Serikali, Jaji Dk Elieza Feleshi
amepitia kwenye ofisi hiyo
hivyo watakwenda kubaini
upungufu na mapendekezo
yao katika kuboresha taasisi
hizo za haki jinai.

Mahakama

Rais alisema mahakama
ilikuwa na rushwa iliyokithiri
lakini kutokana na hatua
walizochukua sasa hali hiyo
imepungua.

“Mwenyekiti wa tume
hii, Jaji Othman Chande
pamoja na AG nyote mliwahi
kupita kwenye mhimili wa
mahakama naomba mlete

mapendekezo yenu,” alisema.

Takukuru
Kwa mujibu wa Rais Samia,
tume hiyo pia ina wajibu wa
kuichunguza Takukuru
kama watu wake wanazuia
rushwa.
“Mkaangalie hawa
watu wanaziia au wa-
nahamasisha rushwa, je,
ndani kusafi kiasi gani kwa
sababu kubadilisha mkuu
wa taasisi hakusaidii kwa
kuwa anakuta mizizi pale,
hivyo watamdanganya
wafanye wanavyotaka lakini
kumtoa anayechukua rushwa
na kumuingiza asiyechukua
rushwa hilo ni jambo zuri,”
alisema.

DCEA

Rais ameitaja Mamlaka ya
Kuzuia na Kudhibiti Dawa
za Kulevya, kwamba wapo
vijana wanaotegeshea watu
dawa za kulevya, kuwa-
fanyia upekuzi na kudai
wamekamatwa na dawa,

Alisema jambo hilo hu-
sababisha kutia hatiani watu
wasiostahili kutiwa habani,
hivyo wahakikishe wanasi-
mamia haki.

“Katika karne ya 21 mtu
akikamatwa na kutakiwa
kutoa maelezo polisi
basi maelezo yake yasomeke
hadi kwa DPP ili polisi
asipate muda wa kubadili
maelezo hayo, na ndio
maana utaona watuhumiwa
wanalazimishwa kusaini
maelezo sio yao pembeni
kuna vifungu. Mifumo in-
apaswa isomane tuweze
kulinda haki na tusiruhusu
mikono,” alisema Rais Samia.




HABARI

Rais Samia akemes:
uchepushaji wa hak

Na MUSSA YUSUPH, Dodoma

AlS Samia Suluhu Hassan, amesema katika
R‘kipindi cha miongo kadhaa, mfumo wa haki

inai umevurugika kwa sababu ya kupuuzwa
mifumo ya maadili ambapo amekemea vitendo
vya uchepushaji haki vinawofanywa na vwomba
vinavyohusika na haki jinai.

Miongoni mwa maeneo ambayo Rais
Dk. Samia ameyakemea ni uchepushaji haki
unacfanywa na baadhi ya askari polisi kwa raia,
vitendo visivyokuwa vya kimaadili ndani ya Ofisi
ya Mwendesha Mashtaka wa Serikall (DPP),
ubambikizaji kesi za dawa za kulewya, mwenendo
wa magereza na Taasisi ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa (TAKUKURU).

Akizungumza |kulu ya Chamwino nje kidogo
ya Jill la Dodoma, jana wakati akizindua tume ya
kuangalia namna ya kuboresha taasisi za haki
Jinai nchini, Rais Dk. Samia alisema wasiokuwa
na uwezo wa mamilaka na kifedha, wamekuwa
wakipoteza haki huku wale wanaofanya makosa
wormbo husika vimekuwa vikiwaacha,

"Hakuna kitu kibaya duniani kama
kuchepusha haki ya mtu, lazima tutengeneze
mfumo ambao kwa kiasi kikubwa utalinda
haki za watu, tukaangalie tumetetereka wapi,
mapungufu yapo wapi ili tuweze kulinda haki za
watu,” alisisitiza.

RUNGU OFISI YA DPP

Rais Dk. Samia alisema miengonl mwa taasisi
ambayo tume Inapaswa kuangalia ni namna ya
uendeshaji wa ofisi ya DPP ambayo miaka kadhaa
liyopita ilikuwa ikilalamikiwa hususan utaratibu
wa makubaliano na washitakiwa (plea bargain),

“Nakumbuka hapo nyuma ofisl ya taifa
ya mashtaka kullkuwa kuna ngoma kubwa
inachezwa mpaka kukusanya fedha za wale Plea
bargain, pesa zile za Plea bargain zimeonekana,
zingene hazionekani.

*Ukifuatilia utaambiwa kuna akaunti China
sijui imepeleka pesa zipi. Tukatizame haya yote
Ofisi ya Taifa ya Mashtaka kuna nini kimeharibu,"
alisisitiza Rais Dk. Samnia. -

JESHI LA POLISI

Kwa upande wa Jeshi la Polisi, Rais Dk. Samia
alisema jeshi hilo nalo linapaswa kuangaliwa kwa
sababu ya uwepo wa malalamiko mengi kutoka
kwa raia.

“Tukaliangalie Jeshi la Polisi ambalo kama
utazungumza na watu 100, basi 70 watalalamikia
Polisi. Inatakiwa mtu akikamatwa, akitoa maelezo
yake yamfikie mpaka DDP aweze kuyasoma,
polisi asipate muda wa kubadilisha.

Aliongeza kuwa "Lakini namna mitu
anapotoa maelezo yake ndio yenyewe au polisi
anaweka yakwake?, anaandika ya kwake kisha
anawekewa kirungui saini hapa. Na hayo ndiyo
yanayokwenda.

"Anatakiwa mtu akisema, DDP ajue amesema
kitu gani. Mifumo isomane, ndio tunavyoweza

kulinda haki za watu, lakini tukiwapa watu nafasi
ya kuweka mikono siku zote hatutakwenda na
haki za watu,” alieleza,

UTENDAJI TAKUKURU

Katika hotuba yake, Rais Dk. Samia alisema
TAKUKURU nako kunapaswa kumulikwa kama
wanatekeleza majukumu yao ipasawyo au
wanakuwa sehemu ya kuhamasisha vitendo vya
rushwa nchini.

Alisema hata kama mkuu wa taasisi
hiyo akibadifishwa endapo kukiwepo watu
waliokita mizizi ndani ya chombe hicho, ni rahisi
kumpotosha kiongozi i waweze kufanya wvile
wanavyotaka.

"Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa
na yenyewe kuma nini humo ndani, je watu
wanazuia na kupambana na hiyo rushwa au saa
nyingine wanaihamasisha hiyo rushwa, humo
ndani kupo safi kiasi gani?.

“Twendeni  tukatizame kwa sababu
kubadilisha mkuu wa taasisi hakusaidii, mkuu
wa taasisi akiingla atakuta mizizi imeota pale ya
miaka na miaka, huyu mpya watamdanganya
wafanye wanavyotaka. Twendeni tukayaangalie,”
alieleza.

MAGEREZA

Akizungumzia mwenendo wa Jeshi |a
Magereza, alisema jeshi hilo linapaswa kutizamwa
kama lina hitaji maboresho ya aina gani kuendana
namahitaji ya karne ya sasa,

“eshi la Magereza tukatizame hali Koje,
kunahitaji maboresho ya aina gani katika karne
hil ya 21, magereza yatu yapoje, yanapaswa
yaweje, mwendelezo wa magereza upoje, je
wanashughulika na kazi za msingl au wamejikita
katika miradi zaidi," alihoji,

Kwa upande wa Mamlaka ya Kuzuia na
Kudhibiti Dawa za Kulewa (DAECA), alisema
kumekuwepo malalamiko kutoka kwa wananchi
kuhusu kubambikiziwa dawa hizo.

-Alisema baadhi ya watumishi wa mamilaka
hiyo wanadaiwa kuwategeshea watu dawa
hizo kisha baadae kuja kudai kutaka kukagua
na kusema wamekata dawa za kulewya kitendo
ambacho ni uchepushali wa haki za watu.

"Tumekuwa zaidi tukijitazama sisi kuliko
kutizama wengine kwa sababu unapompokonya
mtu haki yake na kumpa mwingine huko ni
kujitizama wewe, twendeni tukaangalie nini hasa,
ni mahitajl au kitu gani, uzalendo upo wapi?”
alisisitiza,

Alisema yapo baadhl ya mambo muhimu
yanayopaswa kutizamwa ambayo nl mafunzo,
mfumo wa ajira, upandishwaji vyeo, matumizi ya
Teknalofia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA),
utendaji kazi na mahusiano kati ya taasisi hizo na
rala.

Rais Dk. Samia alisema endapo tume hiyo
fkibaini umuhimu wa mabailko ya sheria,
inapaswa kutoa mapendekezo kwa kuainisha
kifungu husika na namna nzur kinavyopaswa
kusomeka huku akitoa agizo kwa wombo wya

ulinzi na usalama kutoa ushirikiano kwa tu
hiyo.

MABALOZI TUMBO JOTO

ratika hatua nyingine, Rais Dk. Samia alise
kwa sasa pale panapoibuka tatizo kutaund
timu maalumu  ya wataalamu  kuchungu
kisha kutoa mapendekezo kwa serikali ambay
baada ya wiki mbili kuanzia sasa, itaundwa tin{
maalumu  kuangalia mwenendo wa sekta
mambo ya nje.

"Huu sasa ndio utakuwa mwendo wed
penye tatizo popote tutaunda timu, wataala
tunao, wengl wamestaafu, lakini ni wataala
ambao tunaweza kuwatumia kujenga tena ta
letu,

Alibainisha kuwa: "Nilikuwa nanongon
na katibu mkuu kiongozi, leo (jana) tunazindy
tume hil, baada ya wiki mbili hadi tatu zijag
tunazindua tume itakayokwena kuangalia sek]
yetu ya mambo ya nje.”

"Kwa wakati huu wilionao, sekta yetu
mambo ya nje ikoje, iweje, watu wetu tulions
wanasifa ya kuitwa mabalozi?, je wanafanyaks
ya mabalozi,” alieleza Rais Dk. Samia.

MAKAMU WA RAIS

Kwa upande wake, Makamu wa Rais O
Philip Mpango, alisema yapo manunguniko
wananchi yanayoonyesha mfumo wa haki ji
una changamoto kuanzia ukamatafi, wanang
kufahamu haki zao na ucheleweshaji upelelezi.

"Wananchi wanasema mengi, labda nitg
mfano kuna kijana Mwanza alikamatwa mwe
mmoja na nusu uliopita, wazazi walihangail
kumtafuta ikashindikana. Baada ya kuhangai
sana nikawasiliana na uongozi wa Polisi Mkd
wa Mwazna na wiki iliyopita baba mzazi akase
polisi wamekuja kumueleza mtoto wake wana
wakati tayari wameshatangaza msiba,” alisimu
Dk. Mpango

Alisema Rais Dk. Samia ametumia hekima
busara kama msimamizi wa haki kwa Watanzan
hivwyo allmpongeza kwa kuunda twme h
kuangalia namna ambayo Watanzania watapa

haki zao.
KATIBU MKUU KIONGOZI

Awali, Katibu Mkuu Kiongozi, Dk. Mos
Kusiluka, alisema jukumu la tume hiyo
kufanya tathmini ya kina ya mfumo wa haki j
na kufanya marekebisho makubwa ili kukid]
matakwa ya jamil ya Watanzania.

Aliserna taasisl zitakazohusika ni polisi, Of
ya DPP, TAKUKURL, Jeshi la Magereza, DAECA
tayari wajumbe wataifanya kazi hiyo kwa kipi
cha miezi minne.

Wajumbe wa turme hiyo ni Jaji Mkuu Mstaz
Mohamed Othman Chande (Mwenyekiti), C
Ombeni Sefue (Makamu Mwenyekiti), Laun
Mdumaro, Jaji Elieza Fereshi, Dk. Edward Hose
IGP Mstaafu Balozi Emest Mangu, Saada lbrahi
Omar [ssa, Yahya Khamis Hamad, Baraka Lena
IGP Mstaafu Said Mwema.
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President Samia Suluhu Hassan bids farewell to, among athers, Chief Justice Ibrahim Hamis Juma (3rd-R, foreground). Canstitution and Legal ; Dama hiz
{to the CJ's right), and Mational Assembly Speaker Dr Tulia Ackson (R} shortly after gracing the |:|In‘1ax of the aEIrnuai Law Week mmmenwntln?ﬂ%igu?wm% thimﬁ?m

grounds yesterday. Phato: ?P.H'n‘ House
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Pia, Jaji
Feleshi aliwa-
taka majajl
na mahakimu
kuwasllisha
ofisini kwake
majinaya
mawakili

wa Serikali
watakaod-
hoofisha
fitihadaza
usuluhishl.
Allsema ofisi
yake na ofisl
ya Waklil
Mkuu wa Serl-
kall, zitaende-
lea kusimamia
vyema kwa
niaba ya Seri-
kall matakwa
ya kisheria

Alhamisi 02/02/2023 Uk. 01

¢

Rais Samia Suluhu Hassan akiagana na Jaji Mkuu wa Tanzania, Profesa Ibrahim Juma
{wa tatu kulia), baada ya kuhudhuria kilele cha maadhimisho ya siku ya sheria Tanzania
yaliyofanyika kwenye Viwanja vya Chinangali, Jijini Dodoma jana. Kulia ni Spika wa

Bunge, Dk Tulla Ackson. Picha na Ikulu

aji vao na wanapofanya mawasiliano
mbalimbali na taasisi za nchi yetu,”
alisema.

Alisema ni muhimu kuimarisha mifu-
mo ya haki ili iweze kutatua migogoro
kwa haraka inapotokea na litawavutia
wafanyabiashara na wawekezaji kwa
kuwa linalenga imani ya usalama wa
mali zao.

Rais Samia pia ametoa wito kwa
Wizara va Katiba na Sheria, Wizara ya
Fedha, Mwanasheria Mkuu wa Serikali
na wanaphusika na masuala va kodi
kushirikiana na kuzifanyia marekebi-
sho sheria zote zenye mizunguko inayo-
chelewesha kesi na upatikanaji wa haki.

“Ukiangalia kunapotokea uvunjifu
wa amani mara nyingi haki inakuwa

mennte7zwa. Na NakK AlnairAl) DS

*Tunafanya juhudi za upatikanaji wa
haki kwa kuipitia upya mifumo iliyvopo.
Kama ulivyoona jana (juzi) nilizindua
tume ya kuangalia mienendo va taasisi
za hakijinai”.

Kwa upande wake Jaji Mkuu wa Tan-
zania, Profesa Ibrahim Juma alisema
faida za usuluhishi ni pamoja na kupun-

guza muda wa kusikiliza shauri, kuo-

koa fedha ambazo zingetumika kulipia
gharama za kesi.

Profesa Juma alisema usuluhishi
pia unasaidia kuondoa chuki kati ya
pande zinazopingana kwa Kuwa wote
wanakuwa washindi.

Kwa upande wake rais wa chama cha
wanasheria Tanganyika (TLS), Profesa
Fdward Hosea aliiomba Serikali ianze
awatumia mawakili wa kujitegemea
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MOROGORQO Zone High Court Jﬂdge Gabriel Malata (left) and his colleague Justice Messe Chaba,
dance alongside members of the court’s choir group at the climax of Law Week in Morogoro Region,

yesterday. (Photo by John Nditi)




