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CHAIRMAN of the Legal Reform Commission of Tanzania, Retired Justice January Msoffe (right) hands
over reports of research findings on primary courts mode of operation, national elections commission

and political parties to the Constitutional and Legal Affairs Minister, Dr Damas Ndumbaro in Dodoma,
yesterday. (Photo by Iddy Mwema)
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Tume ya Sheria yatoa
ripoti za taarifa 730

Habel Chidawali na Mainda
Mhando, Mwananchi

Dodoma. Tume va
Kurekebisha Sheria Tanza-
ria (LRCT) imekabidhi ripo-
ti mbili zenye taarifa 730
za tafiti ya mapitio katika
sheria za uchaguzi na va
uendeshaji wa Mahakama
Za mwanzo.

Taarifa hivo inapaswa
kupelekwa bungeni ili iwas-
ilishwe kwa umma na kutoa
nafasi ya kujua kilicho-
pendekezwa baada ya kue-
lezwa jana kuwa bado ni siri.

Taarifa hiyvo imetolewa
ikiwa ni mwaka mmoja tan-
gu mbunge wa viti maalu-
mu, Neema Rugangira atoe
hoja binafsi bungeni Aprili
mwaka jana, akiomba Bunge
litunge sheria ya uchaguzi
na vyama vya siasa ili kuwa-
pa nafasi wanawake kugom-
bea uongozi.

Hata hivyo, Waziri wa
Katiba na Sheria, Dk Damas
Ndumbaro amesema kikosi
kazi kilichoundwa na Rais
Samia Suluhu Hassan, kili-
toa mapendekezo ya mab-
adiliko ya sheria ya ucha-
guzi, hivyo limefanviwa
kazi.

Hivi karibuni, Ndumbaro
alisema wizara imetenga
bajeti ya Sh9 bilioni kwa
ajili ya kupitia mchakato
wa marekebisho va sheria
na mabadiliko ya Katiba,
ambayo imekuwa kilio cha
wadau kwa muda mrefu.

Akiwasilisha taarifa ya
kikosi kazi, mwenyekiti
wake, Profesa Rwekaza
Mukandala alisema baa-
' da ya kazi ya miezi 10 va
' kikosi hicho, walipendekeza
- mambo makubwa matatu
ambayo ni mikutano yva had-
hara, sheria ya uchaguzi na
mapendekezo va uchaguzi

wa Serikali za Mitaa kwa
wenyeviti wa vijiji, mitaa
na vitongoji wakiomba usi-
mamiwe na Tume ya Taifa
va Uchaguzi (NEC).

Jana, Mwenyekiti wa
Tume ya Kurekebisha She-
ria, Jaji mstaafu wa Mahaka-
ma ya Rufani, Januari Msofe
alisema utafiti huo umebaini
changamoto va kutokuwepo
kwa sheria mahususi ya
Tume ya Taifa ya Uchaguzi.

Pia, alisema kikosi kazi
kilipita mikoa 17 na kilibaini
hakuna sheria mahususi
ya utatuzi wa migogoro
va vvama vya siasa, kwa
sababu iliyopo haijampa
mamlaka msajili wa vyama
vya siasa kutatua migogoro
na kufanya migogoro hivo
idumu kwa muda mrefu.
Msofe alisema utafiti wao
umebaini kutokuwepo kwa
sheria mahususi ya uchaguzi
wa ngazl ya vijiji, mitaa na
vitongoji; pia chaguzi hizo

3

B

“Tume imebaini
kujitokeza kwa
uchache kwa
wapiga kura, hali
inayosababishwa
na baadhi

ya viongozi
kutotekeleza
ahadi
wanazozitoa kwa
wananchi wakati
wa kampeni au
hofu ya kutokea
Kwa vurugu eneo
la kituo.”

Jaji Msofe

zinaongozwa na kanuni
zinazowekwa na Waziri wa
Ofisi ya Rais Tamisemi,

“Tume imebaini Kkuji-
tokeza kwa uchache kwa
wapiga kura, hali inayo-
sababishwa na baadhi va
viongozi  kutotekeleza
ahadi wanazozitoa kwa
wananchi wakati wa kam-
peni au hofu va kutokea
vurugu eneo la kituo.

Kingine Jaji aligusia
kuwa wamebaini kutoku-
wepo vituo vya kupigia
kura mbali na makazi va
watu na upungufu wa
sheria mahsusi au mfumo
unaowawezesha Watan-
zania wa nje va nchi na
vizuizini kujiandikisha na
kupiga kura.

Hata hivyo, Jaji Msofe
alisema wadau walitoa
maoni vao juu ya uandiki-
shaji wa wapigakura kwa

njia ya kielektron-
iki hauwezi
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kusimamisha demokra
nchini, hivvo mfumo usi
mike kwa madail nchi

Jjaendelea katika usala
wa taarifa za zoezi la ug
dikishaji na upigaji kura.

Akipokea taarifa hi
Waziri Ndumbaro alise
kutokana na malalamiko
kutokuwepo kwa usawa
kijinsia ndani ya vyama
siasa, huu ni muda s
sheria hizo kufanyl
marekebisho.

Dk Ndumbaro alise:
kilio cha wanawake kus
iriki katika uchaguzi sio ¢
leo, bali kilianza siku nyix
na ukweli ni kuwa naf
vao imekuwa finyu ku
kana na tamaduni na
katika jamii.

Alisema taarifa ya ms
endekezo hayo inapele
bungeni kwa ajili va ws
kuchangia na kuanza
mchakato wa mabadili

hayo.

Waziri wa Katiba na
Sheria, Dk Damas
Ndumbaro (kushoto)
akipokea mapendekezc
va mapitio ya sheria
zinazosimamia mwene:
do wa utoaji haki na sh
ria zinazosimamia uchz
guzi na vyama vya slas:
kutoka kwa Mwenyekit
wa Tume ya Kusimamiz
Sherla. Jajl mstaafu
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Waziri wa Katiba na
Sheria, Dk Damas
Ndumbaro (kushoto)
akipokea ripoti

kuhusu mapitio ya
sheria zinazosimamia
uchaguzi na vyama

vya siasa nchini na
sheria zinazosimamia
utoaji haki katika
mahakama za mwanzo
zilizowasilishwa na
Mwenyekiti wa Tume ya
Kurekebisha Sheria, Jaji
Mstaafu wa Mahakama
ya Rufani, January
Msoffe mkoani Dodoma
jana. (Picha na Iddy
Mwema).
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Rita yakusudia kufuta
bodi 743 za wadhamini

Na Mwandishi Wetu orodha ya awali, uchambuzi wa kinyume na sheria na hatua _
_ " taasisi zaidi unaendelea lengo ni dhidi yao zitachukuli»}ra ikiwa ni
AKALA wa Usajili, Ufil-  kuhakikisha wadhamini wa taa- pamoja na kufuta bodi husika,
isi na Udhamini (RITA) sisi zote wanatekeleza majukumu Aidha, alieleza kuwa msimam-
umetoa siku 30 kwa yao kikamilifu kwa mujibu wa izi mkuu wa wadhamini alitoa
taasisi na asasi 743 zijieleze kwa sheria, katiba na maslahi mapana  agizo la kutekelezwa ndani ya
nini bodi za wadhamini wa taasisi  vya taifa,” alisema Anatory. miezi sita kuanzia Julai mwaka
hizo zisifutwe. Alisema Sheria ya Muun- jana na kuzitaka bodi zote za
Rita imeleeza kuwa bodi hizo ganisho wa Wadhamini Sura ya wadhamini zifanye marejeo na
hazijatekeleza maelekezo ya 318, toleo la 2002 kifungu 23(1) kuboresha katiba zao kwa lengo
kufanya marejeo ya katibana ku-  (d) kinatoa maelekezo ya taasisi la kuweka ibara inayoainisha
peleka marejesho ya kila mwaka zote nchini zilizosajiliwa na Rita chombo cha juu cha taasisi husika
ya taasisi hizo kwa mujibu wa kufanya marejeo kwa mujibu wa kwa taasisi za kidini.
sheria. sheria hiyo. Pia bodi hizo zilitakiwa ku-
Kwa mujibu wa taarifa iliyo- Anatory alieleza kuwa bodi weka ibara inayoelezea namna
tolewa Dar es Salaam na Ofisa hizo zina jukumu la kuwasili- ya utatuzi wa migogoro unavyo-
Mtendaji Mkuu wa Rita, Angela sha marejesho kwa msimamizi fanywa kwenye taasisi husika na
Anatory, wakala umefikia hatua mkuu wa wadhamini kila baada kuweka ibara ya muda au ukomo
hiyo kutekeleza takwa la kisheria.  ya miezi 12 na kuwa kushindwa wa wadhamini kukaa madara-
“Hizo taasisi na asasi 743 ni kutekeleza takwa hilo ni kwenda kani.
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MINSTER of Constitutional and Legal Affairs, Dr Damas Ndumbaro in consultations with the Minister of State in the Prime Minister ’s Office (Policy
Coordination and Parliamentary Affairs) Jenita Mhagama in Parliament, Dodoma yesterday. (Photo by Iddy Mwema)

Tume yabaini upungufu sheria uchaguzi

Na Renatha Msungu,
DODOMA
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TUME ya Kurekebisha Sheria
Tanzania imewasilisha ripoti mbili
za mapitio va sheria kwa Waziri
wa Katiba na Sheria ikiwamo ya
uchaguzi wa vyama vya siasa huku
ikibaini kasoro tisa ikiwamo wa-
nawake kunyimwa nafasi kulin-
ganisha na wanaume,

Ripoti ya pili ni ya utoaji haki ka-
tika mahakama za mwanzo.

Akiwasilisha ripoti hizo Mwe-
nyekiti wa Tume hiyo Jaji Mstaafu
wa Mahakama ya Rufani, Januari
Msofe, alisema utafiti umebaini
kuwa kutokuwapo kwa sheria
mahususi ya uchaguzi wa ngazi
ya vijiji, mitaa na vitongoji, hivyo
uchaguzi kuongozwa na kanuni
zinazowekwa na Waziri wa Nchi
Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na
Serikali za mitaa (TAMISEMI).

“Aidha tume pia imebaini Ku-
jitokeza kwa uchache kwa wa-
pigakura hali inayosababishwa na

baadhi va viongozi kutotekeleza
ahadi wanazozitoa kwa wananchi
wakati wa kampeni, hofu ya ku-
tokea kwa vurugu eneo la kituo,”
alisema. Pia alisema, uwapo wa
vituo vva kupigia kura mbali na
makazi ya watu na kutokuwapo
kwa sheria mahususi au mfumo
unaowawezesha Watanzania wal-
ioko nje ya nchi na vizuizini kuji-
andikisha na kupiga kura.

Jaji Msofe alisema wadau wame-
toa maoni vao juu va uandikishaji
wa wapigakura njia ya kielektron-
iki kuwa hakuwezi kusimamisha
demokrasia nchini, hivyo mfumo
huo usitumike kwani nchi hai-
jaendelea katika kuhakikisha us-
alama wa taarifa za uandikishaji
na upigaji kura. Kadhalika, alisema
wako wadau waliosema uchaguzi
kwa njia ya kielektroniki uendelee
kutumika kwa kuwa utaondoa
udanganyifu na uboreshwe ili ku-
wapa nafasi watanzania wanaoishi
nje ya nchi kushiriki upigaji kura,
kuongeza ukweli na uwajibikaji ka-

tika upigaji kura.

Jaji Msofe pia alisema kutokana
na wagombea kutakiwa kughara-
mia michango na matumizi yote
wakati wa uchaguzi na sheria ku-
kataza kupokea michango ya fed-
ha au vifaa kutoka kwa wafadhili
miezi mitatu kabla ya uchaguzi,
wadau wameeleza kuwa sheria
hivo inawakandamiza.

Alisema utafiti umebaini uwapo

wa sheria hiyo inawanyima fursa
baadhi va viongozi wa vyama vya
siasa wasiokuwa na uwezo wa ku-
mudu gharama hivyo kutoshiriki
kikamilifi zoezi la uchaguzi kwa
kushindwa kufanya kampeni.

Msofe alizungumzia pia mapi-
tio va mfumo wa sheria katika
mahakama za mwanzo kwamba
katika hilo wamekusanya maoni
katika mikoa saba.

Alisema katika hilo utafiti ume-
baini kwamba mahakama hizo
zilianzishwa kwa ajili va kushu-
ghulikia mashauri ya mwanzo
pekee na si mengineyo,na wadau
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wameshauri iondolewe sheria ya
kuweka baraza la wazee.
Waziri wa Katiba na Sheria, Dk.

Damas Ndumbaro, alisema ju-
kumu kubwa la Waziri wa Katiba

na Sheria ni kupokea taarifa ya
ripoti hiyo huku akiipongeza tume
hiyo kutekeleza maelekezo yaliyo-
tolewa Aprili, mwaka jana, wakati
wakiwasilisha makadirio yva ma-
pato na matumizi kwa mwaka wa
fedha 2022/23.

Dk. Ndumbaro alisema ilitole-
wa hoja juu ya ushiriki finyu na
mazingira magumu ya wanawake
kushiriki katika mchakato wa
siasa,ambapo kwa mahususi ka-
bisa sheria ya uchaguzi ilionyesh-
ewa vidole. Alisema vyama vya
siasa pia vilinyooshewa kidole ndi-
po wizara ikatoa maelekezo kwa
tume kulifanyia kazi suala hilo.

Alisema Mwanasheria Mkuu wa
serikali alitoa maelekezo ya kupi-
tia taratibu za utoaji haki katika
mahakama za mwanzo, hivyo leo
amepokea taarifa za maeneo hayo.

CamScanner


https://v3.camscanner.com/user/download

