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stakeholdu's on the specific age
for Tanzanian girls to get marmied,
insisting that some of the perpetra-
tors of early marriages were the

Ndumbaro said that immediately
after the ruling of the Court of Ap-
peal which directed the govem-
ment to amend the law to allow
'mmgeaﬁwhesetatlsyws,

Assmlhl}'SpmkersmdﬂmIpadm-
ment was waiting for the bill and
not stakeholders’ views.

In a quick response, Dr Ndum-
baro said the Bill was ready and
that it would soon be brought for
tabling in parliament.

tion, the MP wanted to know the
govemment’s plan fo ban mar-
riages for girls below the age of 18.
i fing T Uing
of Community Development, Gen-
der, Women and Special Groups,
Mwanaid Ali Khamis said that the

presented in the ongoing parlia-
mentary session for debate in ef-
« forts to protect girls so that they
can make their dreams come true,”
Organisations advocating for
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Marriage Act amendment
to be tabled soon

have been pushing
iﬁgommfaﬁ-wmux

amendment of the Mamage Act of
1971 article 13 and 17 to make 18
as the minimum age for mar-

riage as ordered by the High Court

and uphéld by the Court of Appeal.
In 2016, Tanzania’s High
Court ruled that two sections of the
1971 Marriage Act that allow girls
to marry at 15 with parental con-
sent and 14 with the permission of
a court, were unconstitutional.
The court thus ordered the
govemment to amend the Mar-
riage Act within the next year and
ruled that the legal marriage age
for girls and boys should be recog-
nised as 18 years.
The ruling was made in re-
sponse to a petition file by Rebecca
Gyumi, founder of Msichana Ini-

Ms Gyumi challenged the

itutl of sections 13
and 17 ofthe Law of Mamage
Act which require consent of par-
ents or court for gids below 18
years before mamage and at the
same time, section 13(1)and (2)
of the LMA that allows girls to get
married atthe age of 15 years and
boys to get married only upon at-
taming the age of 18 years.

She therefore sought the dec-
laration that the said provisions
were null and void, and must be
expunged from the statute and
18 vears should remain the mini-
mum marriage age until the Gov-
emment amends the law.

52

e

Dailynews 19/04 Pg 3



Serikali kufa
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anya u

tafiti

mmomonyoko wa maadili

Na Anastazia Anyimike,
Dodoma

ZARA ya Katiba na
Sheria inatarajia kuunda
timu itakayojumuisha
wadau wa serikali na wa Tume
ya Kurekebisha Sheria kufanya
utafiti kuhusu mmomonyoko wa
maadili.

Pia wizara ina mkakati wa kui-
marisha maeneo matatu ya sekla
ya sheria ambayo ni usuluhishi,
uandishi wa miswada ya sheria
na majadiliano ya mikataba.

Waziri wa Katibu na Sheria,
Dk Damas Ndumbaro ame-
sema hayo Dodoma jana wakati
anafungua kikao cha Baraza la
Wafanyakazi wa Ofisi ya Mwa-
nasheria Mkuu wa Serikali.

Dk Ndumbaro alisema inaun-
dwa kamati kutekeleza maele-
kezo ya Spika wa Bunge, Dk

Mmomonyoko wa maadili
kuundiwa timu kuukabili

Tulia Ackson ambaye ameiagiza  utafiti huo.”

serikali ifanye utafiti kujua uku- Dk Ndumbaro alisema

bwa wa tatizo la mmomonyoko kuanzia sasa hakuna sheria mpya

wa maadili. itakayotungwa au kufanyiwa
Alisema alipokea barua ya marekebisho bila kufanyiwa

Bunge ya kuitaka serikali ifanye utafiti.

utafiti kuhusu suala la mmomon- Aidha, alisema pia wizara ina

yoko wa maadili na amemwele-
keza Katibu Mkuu wa wizara
hiyo aunde timu ya kushughu-

mkakati wa kuimarisha maeneo
matatu ya sekta ya sheria ambayo
ni usuluhishi, uandishi wa mika-

likia suala hilo. taba na majadiliano ya mikataba.
“Sasa hivi kuna malalamiko Dk Ndumbaro alisema serikali
mengi sana na Mheshimiwa Spika  haina mpango wa kuifuta Ofisi
(Dk Tulia Ackson) alitoa mwon- ya Wakili Mkuu wa Serikali na
gozo au maelekezo kwa serikali badala yake itaiimarisha kwa
kwamba serikali ifanye utafii wa  kuifanyia mabadiliko sheria.
mmomonyoko wa maadili ambao Aidha, aliwataka wajumbe

unapelekea ongezeko la makosa wa baraza hilo watumie baraza

dhidi ya maadili.” kwenye mambo ya msingi, yenye
“Jana (juzi) nimepokea barua tija na yenye maslahi kwa wafan-

hiyo na nimemwelekeza Katibu yakazi wote na si kuwa chanzo

Mkuu aunde timu itakayoshiriki-  cha vurugu na kuwa jukwaa

sha wadau wote wa serikali Tume  la kuleta migongano, fitina na

ya Mabadiliko ya Sheria kufanya  uchochezi.

sheria ama kufanyiwa marekebisho
bila utafiti kufanywa na tume va
kurekebisha sheria.

Kwa upande wake Mwenyekiti wa
Baraza hilo ambaye ni Mwanashe-
ria Mkuu wa Serikali, Dk Eliezer
Feleshi alisema dhumuni la kikao

Ramadhan Hassan, Mwananchi

Dk Tulia Ackson alitoa maagizo kwa
rhassan@mwananchi.co.tz Serikali ifanye utafiti ni kwa nini
Dodoma. Waziri wa Katiba na kumekuwa na ongezeko hilo.

Sheria, Dk Damas Ndumbaro
amemuagiza Katibu Mkuu wa wiz-
ara hiyo, Mary Makondo kuunda
timu ya wataalamu kushughulikia
suala la mmomonyoko wa maadili.

Hatua hiyo inakuja baada va
mwishoni mwa wiki Spika wa
Bunge, Dk Tulia Ackson akiwa
bungeni kuiagiza Serikali kupitia
Wizara ya Katiba na Sheria ifanye
utafiti ni kwa nini kumekuwa na
ongezeko la mmonyoko wa maadili
nchini,

Akizungumza jana jijini hapa,
wakati akifungua kikao cha baraza

Alisema tayari amepokea barua
hiyo jana (juzi), na amemwelekeza
Katibu Mkuu aunde timu ya wataa-
lamu ili kulishughulikia jambo hilo.

“Bunge limetuelekeza kufan-
yva utafiti, nimemwelekeza katibu
mkuu aunde timu kwa kushirikisha
wadau wote wa Serikali ili kulitat-
ua jambo hili.

“Wakati tunaingia katika vya-
ma vingi tukasema hawa mabalozi
wa nyumba 10 hawana umuhimu
lakini tuangalie kazi alizokuwa
nazo alikuwa anamjua kila mtu,
ana tabia, sifa zipi, kila mgeni akua

Wakati tunaingia katika vyamia

vingl tukasema hawa maba-
 foriwa riyumba 10 hawatia

umehiry, lakifl tudngalle kazl

allzokuwa nazo, alfkuwa anam-

| fura kita mitu, ana tabia, sifa zipi,
kila higaril akija anajua rmigenl
huyu ametoka wapl, wana uriy-
Mt vk '

la wafanyakazi wa Ofisi ya Mwa- anajua mgeni huyu ametoka wapi,”  wa kulikotokea ili uchukue uzoe-
nasheria Mkuu wa Serikali, Dk alisema Dk Ndumbaro. fu, kwani mabalozi walikuwa na
Ndumbaro alisema hivi sasa kume- Alisema ukitaka kwenda mbele  umuhimu mkubwa.

kuwa na malalamiko mengi kuhusu lazima uangalie nyuma, ujifunze Ndumbaro alisema ndio maa-

mmomonyoko wa maadili na Spika,

kutokana na mafanikio na kushind-

na anas:smza hakuna kutungwa

L F |
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hicho ni kupokea na kujadili taarifa
ya mpango wa bajeti wa mwaka wa
fedha 2023/2024 ya Ofisi ya Mwan-
anseria Mkuu wa Serikali.

Feleshi aliwataka wafanyakazi
wa ofisi hivo kuendelea kufanya
kazi kwa bidii ikiwa ni pamoja na
kushughulikia malalamiko.

Suala la mmomonyoko wa maa-
dili pia lilizungumziwa na Makamu
wa Rais, Dk Philip Mpango, Januarl
29, 2023 katika ibada ya kumsimika
Askofu Philipo Mafuja kuwa Askofu
wa Kanisa la Afrika Inland Church
Tanzania (AICT), Dayosisi ya Pwani.

Dk Mpango aliwaangukia vion-
gozi wa dini akiwataka kukemea
vitendo vya mmomonyoko wa maa-
dili katika jamii, ikiwemo ubakaji na
ulawiti akibainisha kuwa vitendo
hivyo ni kama vinaanza kuonekana
kuwa vya kawaida.

“Nataka kurejea vale nilioon-




Na Paul Mabeja, DODOMA

AZIRI wa Katiba na
Sheria, DK. Damas
Ndumbaro amekiri
serikali ilifanya kosa
kufuta mfumo wa mabalozi wa
nyumba 10, akiutaja ni uamuzi
uliosababisha mmomonyoko
wa maadili unaoshuhudiwa sasa
nchini.

Dk. Ndumbaro alitoa kauli hiyo
juzi jijini hapa alipofungua kikao
cha Baraza la Wafanyakazi wa Ofisi
ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali.

“Kosa kubwa tulilolifanya ni
kufuta mabalozi wa nyumba 10,
tulipoingia kwenye mfumo wa
vyama vingi, tukaona kuwa hawa
ni watu wa CCM (Chama Cha Map-
induzi) na kuachana nao, lakini
ukweli ni kwamba wale walikuwa
na umuhimu mkubwa sana katika

jamii zetu. ,

“(Mabaloz) walikuwa wanamfa-
hamu kila mtu katika eneo lao na
kujua tabia za kila mtu, hata kama
mgeni akihamia eneo lingine,
tabia zake wanazijua, lakini sasa
tulipuuza na kuacha kutumia
mabalozi wa nyumba 10, hali am-
bayo inatugharimu hivi sasa,” Dk.
Ndumbaro alisema.

Waziri huyo alisema tayari
wizara yake imeanza kutekeleza
maagizo yaliyotolewa na Bunge
kufanya utafiti ili kubaini sababu
zinazochangia kuongezeka kwa
matukio ya mmomonyoko wa
maadili nchini.

“Hivi sasa kumekuwapo malala-
miko mengi katika jamii juu ya
ongezeko kubwa na mmomo-
nyoko wa maadili na Spika wa
Bunge, Dk. Tulia Ackson hivi kar-
ibuni aliniagiza kufanya utafiti ili

kubaini nini shida katika hali hii ya
kuongezeka kwa mmomonyoko
wa maadili,” alifafanua.

Dk. Ndumbaro alisema tayari
ameshaunda timu va kufanya
utafiti huo na kuja na mapendek-
ezo ambayo yatasaidia kukabilina
na ongezeko la makosa ya maadili
nchini.

“Lakini pia hivi sasa hakuna she-
ria ambayo itatungwa ama kufany-
iwa marekebisho kama haijafany-
iwa utafiti wa kisheria na Tume
va Kurekebisha Sheria Tanzania,”
alisisitiza Dk. Ndumbaro.

Awali waziri huyo aliwataka
viongozi wa baraza hilo kutimiza
wajibu wao na kutekeleza majuku-
mu vao kwa kuzingatia katiba ya
nchi, sheria, taratibu, miongozo,
mila na desturi za kitanzania.

“Baraza la Wafanyakazi lisiwe
sehemu ya kuhamasisha mambo

Alhamisi Aprili 20, 2023 I qmadm 15

Waziri Tulifany 'wakututa mabaioif Wanyumba 10

ambayo hayana maslahi kwa taifa
letu, lazima mfanye mambo yenu
kwa kutetea maslahi ya watumishi
mkizingatia katiba ya nchi, she-
ria, taratibu, weledi na miongozo
mbalimbali,” aliagiza Dk. Ndum-
baro.

Mwanasheria Mkuu wa Serikali,
Dk. Eliezer Feleshi alisema lengo la
kikao hicho ni kujadili utekelezaji
wa bajeti ya Ofisi ya Mwanashe-
ria Mkuu wa Serikali ya mwaka
2023/24.

“Kikao hiki pia kitatumika kuen-
delea kuhimiza watumishi kufan-
ya tathimini ya utendaji wao wa
kazi ambao tumekuwa tukiufanya
kila wiki,” alisema.

Alibainisha kuwa katika mwaka
wa fedha 2022/23 ofisi yake ime-
fanikiwa kuajiri watumishi 50. Kati
vao, 48 ni mawakili wa serikali na
wawili wataalamu wa TEHAMA.

Marriage

Act amendment to be tabled soon

From KATARE MBASHIRU The Minister for Justice and budget session.
in Dodoma Constitution, Dr Damas Ndumbaro, He was responding to a supple-
told the august House yesterday that mentary question from Special Seats

THE government is expected to table  already the govemment had col- legislator, Dr Thea Ntara (CCM)
abill in the ongoing National Assem-  lected views from all stakeholders who had wanted to halt the process
bly restricting girls under 18 years of  concerning the new law, adding that  for collection of views from
age to get married, the House heard  the bill would be ready for the first s
here yesterday. reading in the ongoing parliamentary g o

Viuswada Sheria ya Ndoa kutua bungeni

Na FURAHA OMARY, Dodoma

WIZARA ya Katiba na Sheria,
imesema ipo tayari kuwasilisha
bungeni Muswada wa Sheria ya Ndoa
takaohusisha umri wa mtoto kuoa
au Kuolewa.

Kauli hiyo ilitolewa bungeni
jijini hapa jana na Waziri wa Katiba
na Sheria, Dk. Damas Ndumbaro,
akati akijibu swali la Mbunge wa Viti
Maalumu, Agnes Hokololo, aliyeuliza
kuna mpango gani wa kubadilisha
Sheria ya Mirathi ya Kiserikali ya
Mwaka 1925 na Sheria ya Ndoa ya
Mwaka 1971.

Dk. Ndumbaro alisema baada
ya Mahakama ya Rufani kutoa
uamuzi serikali ibadili umrt wa mtoto

kuoa au kuolewa, serikali ilipeleka
mapendekezo bungeni.

“Bunge likaagiza serikali
ikachukue maoni zaidi kutoka kwa
wadau mbalimbali, maelekezo hayo
tumeyatekeleza  tumeyakamilisha
na tupo tayari kuja mbele ya
Bunge kuwasilisha maoni hayo na
mapendekezo,” alieleza.

Hata hiwo, Spika wa Bunge
Dk. Tulia Ackson, alimweleza
Waziri Ndumbaro wanachopaswa

kuwasilisha bungeni ni muswada
na siyo maoni na mapendekezo ya
wadau.

“Hapa bungeni nyie ‘mnapaswa
kuleta muswada namaanisha mpo
tayari kuleta muswada, maoni na

mapendekezo mnayaleta ofisini siyo
hapa. Mnaleta muswada au mnaleta
maoni na mapendekezo maana
maoni na mapendekezo hamuwezi
Kuleta hapa ndani.”

Hata hivyo, waziri huyo alimweleza
Spika wapo tayari kupeleka muswada
nuo.

Awali, akijibu swali hilo, Naibu
Waziri wa Katiba na Sheria, Pauline
Gekul, alisema suala la mirathi
hushughulikiva na sheria tofauti
tatu ambazo ni Sheria ya Kiislamu,
Sheria ya Kimila na kwa wasiotumia
sheria hizo ikiwemo sheria ya mirathi
ya India ya mwaka 1865 Ikiwa ni
miongoni mwa sheria zilizorithiwa.

Alisema sheria hizo katika

kushughulikia suala la mirathi
hutumika sanjari na Sherna ga
Usimamizi wa Mirathi, Sura ya 352
ambayo ndiyo sheria mahususi katika
kushughulikia usimamizi wa mirathi
yote nchi.

"Wizara imeshaelekeza Tume ya
Kurekebisha Sheria nchini kufanyia
utafiti sheria zote zikiwemo za mirathi
kuziboresha na kuondoa vifungu
ambawyo vinakiuka misingi ya haki
na usawa. Kuhusu sheria ya ndoa,
serikali imeshaandaa mapendekezo
ya marekebisho ya sheria hiyo na
Inatarajia kuyawasilisha katika bunge
hili linaloendelea,” alieleza,

Wakati huo huo, serikali
kupitia Wizara ya Katiba na Sheria,



Na Waandishi Wetu

TUME ya Kuangalia namna
ya Kuboresha Mifumo ya Haki
inai imeelezwa makosa ya-
nayoongoza kwa watoto wa-
naopelekwa mahabusu yana-

husu kujamiiana wao kwa
wao, mauaji na unyanganyi
wa kutumia silaha.

Tume hiyo inayoongozwa
na Jaji Mkuu mstaafu Othman
Chande, ilielezwa hayo baada
ya kufanya ziara ya kutembel-
ea vituo vya polisi, mahakama
ya watoto na magereza mkoa-
ni Dar es Salaam.

Meneja wa Mahabusu ya
Watoto jijini Dar es Salaam,
Darius Damas, alilambia Tume

silaha, ulawiti na ubakaji, ma-
tusi, dawa za kulevya na kuku-
twa na nyara za serikali.
“Kwa u wanakabili-
wa na makosa ya mauaji na
unyanganyi wa kutumia si-
laha; japokuwa na mengine
yapo, katika makosa hayo wa-
nakiri na kukutwa wametenda
kweli.,” alisema Damas.

ume Hak

vabaini shida mpya
watoto gerezani

ijinai

Mahakama, kilichopo wilayani
Temeke, Hakimu Mkazi Mfawi-
dhi wa Mahakama ya Watoto
Kisutu, Vicky Mwaikambo, ali-
iambia Tume kwamba Kati ya

kesi zinazoongoza kupokewa .: Tl o oty icna <or
§ tuto yanachangiwa kwa Iuasi
: kikubwa na utandawazi, kwa
: kuona kwenye televisheni,”
. alisema.

kwenye mahakama hiyo, ni zi-
nazohusu watoto kujamiiana
wao kwa wao.

“Katika mashauri 852 yali-

yoamuliwa ni 750 kwa kipindi :

cha mwaka jana, kati ya hayo
takribani 700 yahhusu madai
na mengine jinai, hadi sasa
kwa mwaka huu tumepokea
mashauri 238 ambayo kati ya
hayo, 208 ni madai na jinai 30
jinai,” alisema.

*Makosa mengi ya kujamii-
ana watoto kwa watoto, kwa
sababu hapa hatupokei shauri
la watu wazima. lla changa-
moto ni walioathiriwa ku-
tokubaliana na uamuzi, kwa
sababu makosa wanayofanya
ni makubwa kuliko adhabu ili-
vopo kisheria.

Hakimu huyo alishauri ku-
wapo gereza maalumu kwa
ajili ya watoto waliokutwa na
makosa kisheria, hasa kwa wa-
tenda kosa wa umri kuanzia
miaka 15 hadi 17.

Esuhunalmihana

Alisema kosa lingine ni kui-

: shi nchini bila kibali, ambalo
- linalowakuta watoto wana-
: osafirishwa kwa njia haramu,
:  wakitokea nchi jirani.

:  “Malezi duni, single mothers
:  (malezi ya mzazi mmoja) ndio
: changamntu kubwa

ina},rn-

Pia, alisema sababu ny-
ingine ni watoto kuangalia vi-

. pindi visivyofaa kwenye tele-
. visheni, kujiunga
. rika yasiyo na maadili, ukosefu

na makundi

wa mahitaji muhimu unaom-
kujaribu

‘kama ulawiti.

“Kwa watoto ambao ni
waathiriwa wa vitendo hivyo,
wapo maofisa ustawi wa jamii
ambao wanawapa ushauri na-
ma ya watoto ni miezi sita.
Kwa mwaka 2022 kesi za jinai
zillkuwa 132." alisema Hakimu

ipokea maoni hayo ahsema
bado sheria zilizopo nchini
ikiwamo ya Mtoto ya Mwaka
2009 na mapitio vake imeto-
kana na Sheria ya Mtoto Ki-
mataifa na utekelezaji wake
kuwa katika mazingira ya nchi
husika.

Tume hiyo pia ilitembe-
lea gereza la Segerea, Ukonga,
Chuo cha Taaluma ya Urekebu
cha Jeshi la Magereza Ukonga,
Kituo Kikuu cha Polisi Dar es
Salaam, vituo vya polisi vya
Buguruni, Mabatini, Kawe na
Mahakama ya Watoto Temeke.

Tume ilipokuwa Chuo cha
Taaluma ya Polisi Kurasini,
Mkuumﬂlnmhicho Lazaro
Mambosasa, alisema kina-

sasa ni kukipanua

na kuboresha mitaala ili kue-
ndana na dunia ya sasa na
wapo kwenye hatua za kuan-

ﬁﬂﬁlﬁﬂlﬁchautaﬁﬂiﬂtwe

rahisi kufanya maboresho ya-

-'nayohimjllmmwakaﬁ.

*Imeandaliwa na Chris-
tina Mwakangale na Restuta

Marekebisho sheria ya mtoto kubalm umri wa kuolewa yaja

AZIRI wa Kati-  hiyo wakati akijibu swali wamekuwa wakiona watoto  mbunge Thea aliyetaka ku- mwenye umri chini ya miaka  imeshakusanya maoni ku-

ba na Sheria, Dk la nyongeza la Mbunge wa wangali bado wadogo. jun, serikali ina mpango gani 18 kuwa ni mtoto hivyo ni toka kwa wadau kuhusu upi

Damas Ndum- Viti Maalumu, Thea Ntara Ndumbaro alisema wa kuamua kuwa wasichana  kosa la jinai kumhusisha na ni umri sahihi wa kuoa na
baro amesema wizara (CCM) aliyetaka kujua ni lini  kwamba bunge lilikuwa wasiolewe chini ya miaka 18.  mahusiano ya kimapenzi pia  kuolewa.
yake ipo tayari kupeleka serikali itapeleka marekebi- limeagiza wizara iku- Naibu Waziri wa kumuozesha. Uchambuzi wa maoni
muswada bungeni wa sho ya sheria kuhusu sheria  sanye maoni ya wadau na Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Kwa upande mwingine, hayo umeshakamilika na
marekebisho ya sheria hiyo. mapendekezo kazi ambayo Wanawake na Makundi Sheria ya Ndoa ya mwaka yatawasilishwa ndani ya
ya mtoto namba 21 ya Pia aliuliza kwa nini imekamilika. Hivi sasa ipo Maalumu, Mwanaidi Ali 1971 inaruhusu mtoto wa bunge ili yajadiliwe na
mwaka 2009 kwa lengo wizara hiyo isiachane na tayari kuleta muswada Khamis alisema Sheria ya kike kuingia kwenye ndoa mabadiliko kufanyika kadri
la kubainisha ni umri upi  ukusanyaji wa maoni na wa marekebisho ya sheria Mtoto Na. 21 ya mwaka 2009  akiwa na miaka 14. bunge litakavyoona inafaa
unafaa kuoa au kuolewa.  mapendekezo ya wadau bungeni. iliyofanyiwa marekebisho Hivyo, serikali kupitia ili kumlinda mtoto wa kike

Ndumbaro alitoa kauli kwani wengi wao ndio Akijibu swali la msingi la ~ mwaka 2019 inatambua mtu =~ Wizara ya Katiba na Sheria afikie ndoto zake.




