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Na Lusajo Mwakabuku 
 - WyKS Dodoma

Msaada wa Kisheria

Serikali inatekeleza Kampeni ya 
Msaada wa Kisheria ya Mama 
Samia (Mama Samia Legal Aid 
Campaign - MSLAC). Katika 
kipindi cha mwaka wa fedha 
2023/2024.

Kampeni imekwishatekelezwa 
katika mikoa saba ya Dodoma, 
Manyara, Shinyanga, Ruvuma, 
Simiyu, Singida na Njombe Katika 
Mikoa hii, jumla ya Halmashauri 
48, Kata 520, Vijiji na Mitaa 1,539  
ilifikiwa wakati wa utekelezaji.

Aidha, jumla ya wananchi 493,638 
(Wanaume 251,453 wanawake 
242,185) walifikiwa katika ngazi 
za vijiji na kata na wafungwa na 
mahabusu 7570 (Wanaume 7,211                
wanawake 359) walifikiwa katika 
maeneo ya vizuizi. Kampeni 
hii ni endelevu na inatarajiwa 
kuwafikia wananchi katika mikoa 
yote, Tanzania Bara na Zanzibar.

Vikao vya Kikanda na Kimataifa 
Katika Sekta ya Sheria 

Tanzania ilikuwa nchi mwenyeji 
wa Kikao cha 77 cha Kamisheni 
ya Afrika ya Haki za Binadamu na 
Watu. Katika kikao hicho jumla 
ya wadau 1,507 wameshiriki. 

Yapo manufaa ambayo Tanzania 
imenufaika kwa kuwa nchi 
mwenyeji wa Kikao hiki ikiwemo 
kuingiza fedha za kigeni takribani 
Dola za Marekani 7,000,000. 

Mwanzoni mwa mwaka huu 
Serikali ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania ilikuwa mwenyeji 
wa Mkutano wa Mawaziri wa 
Sheria wa Jumuiya ya Madola. 
Mkutano huo ulifanyika kuanzia 
tarehe 04 hadi 08 Machi, 2024 
Unguja, Zanzibar. Jumla ya 
wageni 188 kutoka katika nchi 
34 Wanachama wa Jumuiya ya 
Madola walishiriki. Yapo manufaa 
ambayo Tanzania imenufaika 
kwa kuwa nchi mwenyeji wa 
Kikao hiki ikiwemo kuingiza 
fedha za kigeni takribani Dola 
za Marekani 540,000. 

Manufaa mengine ya Tanzania 
kuwa nchi mwenyeji wa mikutano 
ya kikanda na kimataifa katika 
Sekta ya Sheria ni pamoja na: -

(i) Kuongezeka sifa na heshima 
kwa Tanzania kidiplomasia 
na kuimarisha uhusiano wa 

kimataifa;

(ii)  Tanzania kuendelea kuaminika 
na kuheshimika kimataifa katika 
kutambua na kuheshimu utawala 
wa sheria na haki za binadamu; 
na

(iii) Kufahamika kwa vivutio vya 
utalii vilivyopo Tanzania na hivyo 
kuongezeka kwa idadi ya watalii 
siku zijazo.

Kuimarisha Matumizi ya Lugha 
ya Kiswahili katika Kutoa 
Huduma za Kimahakama na 
Kwenye Uandishi wa Nyaraka 
za Kisheria.

Serikali inaendelea na uhakiki wa 

sheria zilizokamilika kutafsiriwa 
kwa mara ya kwanza ambapo 
jumla ya Sheria 258 zimekamilika 
tafsiri ya awali. Sheria hizo 
zitatangazwa rasmi ili zianze 
kutumika ili kuwawezesha 
Watanzania kuelewa sheria 
zilizopo na hivyo kuwarahisishia 
kupata haki na kutekeleza wajibu 
wao.

Muhtasari wa Mafanikio
ya MoCLA kwa miaka 3

Rais Mwinyi akizindua kikao cha 77 cha 
Haki za Binadamu na Watu Arusha

Wazri Mkuu Mhe. Kassim Majaliwa Majaliwa  
akizindua kampeni ya MSLAC Dodoma
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Kuimarisha Mifumo ya Utoaji 
Haki

(a) Kituo cha Huduma kwa Wateja

Ili kuimarisha upatikanaji Haki, 
Serikali imeanzisha Kituo cha 
Huduma (Contact Centre)  kwa 
wateja kwa ajili ya kupokea 
malalamiko, uhitaji wa huduma 
za kisheria, taarifa na maoni 
kutoka kwa wananchi na 
wadau mbalimbali masuala 
ya haki. Kupitia Kituo hiki 
wananchi wenye changamoto 
za masuala ya kisheria wanaweza 
kuwasiliana na wataalam na 
hivyo kupatiwa msaada kupitia 
namba 0262160360.

(b) Ongezeko la Majaji

Ili kuongeza kasi ya kusikilizwa 
na kuhitimishwa kwa mashauri 
katika ngazi ya Mahakama Kuu 
na Mahakama ya Rufani, katika 
kipindi cha Machi, 2021 hadi 
Februari, 2024 jumla ya majaji 
61 wameteuliwa. Kati yao, majaji 
19 ni wa Mahakama ya Rufani na 
Majaji 42 ni wa Mahakama Kuu. 
Hivyo, hadi Februari, 2024 kuna 
jumla ya Majaji 135 (Mahakama 
Kuu 100 na Mahakama ya Rufani 
35) ikilinganishwa na Majaji 74 
(Mahakama Kuu 58 na Mahakama 
ya Rufani 16) waliokuwepo Machi, 
2021.

(c) Ujenzi na Ukarabati wa 
Majengo ya Mahakama

Kati ya Machi, 2021 na Februari, 
2024 jumla ya Mahakama za 
Mwanzo 22 zimejengwa katika 
maeneo yafuatayo: Mtae (Tanga), 
Mkunya (Newala),  Msanzi 
(Rukwa), Uyole (Mbeya), Mlimba 
(Morogoro), Mang’ula (Morogoro), 
Mtowisa (Rukwa), Laela (Rukwa), 
Haydom (Manyara), Ngerengere 
(Morogoro), Kimbe (Tanga), 
Nyakibimbili (Kagera), Matiri 
(Ruvuma), Kabanga – (Kagera), 
Chanika (Dar es Salaam), 
Mahenge (Kilolo Iringa), Mahenge 
(Morogoro), Luilo (Ludewa 
Njombe), Kinesi (Rorya Mara), 
Newala (Mtwara), Usevya (Katavi) 
na Madale (Dar es Salaam).

(d) Maboresho ya Mifumo ya TEHAMA ya Huduma za Mahakama

• Mfumo wa e-CMS

Mfumo wa Kielektroniki wa Kusimamia na Kuratibu Mashauri (e-Case 
Management System) umeanza kutumika kuanzia Novemba, 2023. 
Mfumo huo umeongeza ufanisi wa utendaji wa Mahakama na unafaida 
zifuatazo:-

(i)Umerahisisha usajili wa mashauri kwa njia ya mtandao kupitia  fomu 
maalumu ambazo zinapatikana moja kwa moja kwenye mfumo.

(ii) Umerahisisha upangaji wa mashauri, kwa kuwa unapanga mashauri 
moja kwa moja (automatic case assignment).

(iii)Kupatikana kwa wakati mienendo ya mashauri na nakala za hukumu.

(iv)Kurahisisha ubadilishanaji wa taarifa na Taasisi za Utoaji Haki.

(v)Unapunguza gharama za usikilizaji wa mashauri kwa Mahakama 
na wadau.

• Mfumo wa TTS

Mfumo huo una uwezo wa kutafsiri kumbukumbu za kimahakama 
kutoka lugha ya Kiingereza kwenda Kiswahili na Kiswahili kwenda 
Kiingereza. Hadi sasa, mfumo umefungwa katika Mahakama 11 
nchini ambapo katika kila Mahakama zimefungwa seti 4 za vifaa vya 
kuwezesha kutumika kwake.

Kuimarisha Njia Mbadala za utatuzi wa Migogoro

Hadi Februari, 2024 wapo Watatuzi wa Migogoro kwa Njia Mbadala 576. 
Kati ya hao, Waendesha Maridhiano ni 38, Watoa Huduma za Majadiliano 
ni 60, Wapatanishi ni 185 na Wasuluhishi ni 293 ikilinganishwa na Watatuzi 
wa Migogoro kwa Njia Mbadala 153 waliokuwepo kipindi kama hicho 
mwaka 2021 wakiwemo Waendesha Maridhiano 5, Watoa Huduma za 
Majadiliano 15, Wapatanishi 50 na Wasuluhishi 83 waliokuwepo kipindi 
kama hicho mwaka 2021.

Uzingatiwaji wa Haki za Binadamu na Utawala Bora
Kutokana na Tanzania kuzingatia masuala ya haki za binadamu na utawala bora ikiwa ni pamoja na Serikali 
kuiwezesha Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora kutekeleza majukumu yake kikamilifu, Machi 2023, 
Taasisi Inayosimamia Haki za Binadamu Duniani (Global Alliance of National Human Rights Institutions – 
GANHRI Sub Committee on Accreditation) imeipatia Daraja “A” Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora. 

Kituo cha Huduma kwa Wateja kwa ajili ya kupokea malalamiko, uhitaji wa 
Huduma za Kisheria, taarifa na maoni (Contact Center)
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Halmashauri: 48
Kata: 520

Vijiji/Mita: 1,539

Maeneo 
yaliyofikiwa

Wanaume: 251,453
Wanawake: 242,185

Jumla: 493,638          

Wanufaika
kwa ujumla

Wanaume: 7,211
Wanawake: 359

Jumla: 7,570          

Wanaume: 2,637
Wanawake: 2,608

Jumla: 5,245

Mahabusi &
Wafungwa

Magereza: 24
Vituo vya Polisi: 28

Jumla: 52          

Magereza &
Polisi

Huduma
za RITA

WALIOHUDUMIWA

HUDUMA ZILIZOTOLEWA
Elimu kwa Umma juu ya masuala ya mirathi na wosia, ndoa, ukatili wa kijinsia, ulinzi wa watoto, 

umiliki na utatuzi wa migogoro ya ardhi, masuala ya usafirishaji haramu wa binadamu;
Ushauri wa kisheria; Unasihi;

Kuandaa nyaraka za kisheria/kimahakama  kwa wahitaji;
Kuwaunganisha wahitaji wa huduma na watoa huduma;

Usuluhishi wa mashauri/ migogoro; na 
Kugawa vipeperushi vya elimu ya sheria kwa wananchi.

Kuongeza uelewa wa kisheria na haki za binadamu 
kwa jamii hususan haki za wanawake na watoto;

Kuimarisha huduma ya ushauri wa kisheria na unasihi 
kwa waathirika na manusura wa ukatili wa kijinsia;

Kuweka mazingira wezeshi ya upatikanaji wa huduma 
za kisheria; 

Kuongeza uelewa kwa wananchi kuhusu elimu ya Kuongeza uelewa kwa wananchi kuhusu elimu ya 
sheria kwa umma, masuala ya haki na wajibu na 
misingi ya utawala bora; 

Kuwa na huduma endelevu za msaada wa kisheria 
katika ngazi zote za kijamii;

MALENGO MAHSUSI
Kulinda na kukuza upatikanaji 
wa haki kwa wote kupitia 
huduma ya msaada wa kisheria 
nchini.

LENGO KUU

UTEKELEZAJI WA MSLAC
KWA MIKOA SABA

Mama Samia Legal Aid Campaign
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Ardhi
40%

Ndoa
11%

Ajira
3%

Mirathi
9%

Ukatili
8%

Matunzo 
ya Watoto

12%

Madai
8%

Jinai
4%

Migogoro 
Mingine

5%

668

5,006 
5,674 

Migogoro
iliyotatuliwa na
kuhitimishwa

Migogoro
inayoendelea

kutatuliwa

Jumla ya
Migogoro yote

HATUA ZA MIGOGORO 
ILIYOPOKELEWA KATIKA JAMII NA 

VIZUIZINI

251,453

241,605

7,211

2,637

242,185

239,218

359

2608

493,638

480,823

7,570

5,245

Jumla ya wananchi waliofikiwa

Wananchi waliofikiwa kat ika ngazi za
Vijiji/Mitaa

Wafungwa na Mahabusi waliofikiwa

Wananchi waliopata huduma za RITA

IDADI YA WANUFAIKA WALIOFIKIWA

Jumla Wanawake Wanaume

% MIGOGORO ILIYOWASILISHWA 

UTATUZI WA MIGOGORO
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Serikali kuendelea kutatua
kero za wananchi.

“Kliniki hii na zingine zitakazoendelea kuratibiwa na Serikali zimelenga kutoa 
suluhisho ya kero zenu, kumwezesha mwananchi kupata huduma bora kwa wakati 
na kuongeza utengamano na utulivu na hivyo kuchochea maendeleo ya jamii.”

“Uanzishwaji wa Kliniki za sheria 
ni kutekeleza maelekezo ya Katiba 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
ya kuwatumikia wananchi lakini pia 
ni utiifu wa kutekeleza maelekezo ya 
Mhe. Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan 
na Makamu wa Rais wa Dkt. Philip 
Mpango”
Mhe. Jaji Dkt. Eliezer Mbuki Feleshi
Mwanasheria Mkuu wa Serikali

pia husababisha uadui kwani 
miongoni mwa pande zilizo katika 
mgogoro hupoteza mali, haki na 
hata maisha.”  Alisema.
Alitoa rai kwa Mawakili wa 
Serikali na Wadau wote wa sheria 

kujitofautisha na majukwaa 
mengine ya watetezi wa 

haki za binadamu kwa 
kutatua kero za wananchi 
na siyo kupapasa kero 
zao. Akitaja lengo la 
Wadau wote wa sheria 
ni kushughulikia kero za 
wananchi na si kuwaacha 

waangukie mikononi mwa 

watu wengine wasio na utaalamu 
wa sheria na mwisho kushindwa 
kutatuliwa kero zao kwa ukamilifu.

Aidha, Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali alisema uanzishwaji 
wa Kliniki za sheria ni takwa la 
Katiba Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania lakini pia ni utekeleza ji 
wa maelekezo ya Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania 
na Makamu wa Rais ambao 
wamekuwa wakiyatoa kwenye 
hotuba zao wakikumbusha 
viongozi kushughulikia kero za 
wananchi kwa wakati ili kuepusha 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali 
Mhe. Jaji Dkt. Eliezer Mbuki 
Feleshi amewahakikishia 
wananchi kuwa Serikali 
imejipanga kuhakikisha 
inatatua kero na changamoto 
zao katika kuimarisha 
utengamano na utulivu nchini.
Dkt. Feleshi aliyasema hayo 
alipokuwa anazindua Kliniki 
ya kutoa ushauri na elimu ya 
sheria iliyoandaliwa na Ofisi 
yake, tarehe Juni 26, 2024 
katika Viwanja vya Mwalimu 
Nyerere Jijini Dodoma. Kliniki 
hiyo ilifanyika kwa wiki nzima 
kuanzia Juni 26 hadi Julai 03, 
2024.

“Kliniki hii na nyingine 
zitakazoendelea kuratibiwa 
na Serikali zimelenga kutoa 
suluhisho ya kero zenu, 
kumwezesha mwananchi 
kupata huduma bora 
kwa wakati na kuongeza 
utengamano na utulivu na 
hivyo kuchochea maendeleo 
ya jamii. Mahala pasipokuwa na 
masikilizano na kuwepo namna 
ya kujadili changamoto 
au kero mara nyingi 
kunakuwa na 
fukuto ambalo 
h u p e l e k e a 
m a e n d e l e o 
yasifikiwe kwa 
wakati lakini 

Na William Mabusi
 - WyKS Dodoma 

Makamu wa Rais Mhe. Dkt. Philip Isdor Mpango akihutubia kwenye Uzinduzi wa Mama 
Samia Legal Aid Campaign, tarehe 22 Julai, 2023, Viwanja vya Majimaji Songea.
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migogoro hiyo kwenda 
mahakamani ambako kuna 
gharama ya muda, gharama 
za ushindani kwa sababu 
mahakamani ni pande mbili 
zinapigania haki na moja 
lazima ishinde.

Akitoa salaam katika hafla 
hiyo, Katibu Mkuu Wizara 
ya Katiba na Sheria Bi. Mary 
Makondo alisema kupitia 
Sheria ya Huduma ya Msaada 
wa Kisheria wananchi 
wameendelea kuangaliwa 
kwa jicho la pekee katika 
mageuzi yanayofanywa 
na Serikali ya kuboresha 
huduma za sheria kwa 
kuzisogeza karibu zaidi na 
waliko wananchi ili kero 
zao ziweze kutatuliwa kwa 
wakati.
Aidha, Bi. Makondo 
ameishukuru Serikali kwa 
kuendelea kuiwezesha 
Wizara na Taasisi zake katika 
kutekeleza majukumu 
mbalimbali ya kuwatumikia 
wananchi. Akitumia mfano 
wa Kampeni ya Msaada 
wa Sheria ya Mama Samia 
na kuboresha mifumo 
mbalimbali ya TEHAMA 
ikiwemo mfumo wa Usajili 
Watoa Huduma za Msaada wa 
Kisheria na kuanzisha Kituo 
cha kupokea malalamiko 
kutoka kwa wananchi kwa 
njia ya simu - Call centre. 
Namba maalum inayotumika 
katika Kituo hicho ni 026 
2160360.
Makamu wa Rais wa Dkt. 
Philip Mpango, akizindua 
utekelezaji wa Mama Samia 
Legal Aid Campaign mkoani 
Ruvuma tarehe 22 Julai, 
2023 mjini Songea aliagiza 
kufanyika kwa uchambuzi 
wa kina wa masuala 
yanayoibuliwa kwenye 

utekelezaji wa kampeni hiyo 
tangu ilipoanza kutekelezwa 
na kuwekewa mkakati wa 
kuyapatia ufumbuzi.
Aliyataja baadhi ya maeneo 
ambayo yamekuwa na 
changamoto na kuleta 
migogoro mingi kwa 
wananchi kuwa ni pamoja 
na migogoro ya umiliki wa 
ardhi, migogoro ya wakulima 
na wafugaji, kesi za madai ya 
mirathi, ukatili wa kijinsia na 
migogoro ya kazi na ajira.

Meza Kuu kwenye picha ya pamoja na Mawakili wa 
Serikali kutoka Wizara ya Katiba na Sheria na Ofisi ya 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali baada ya uzinduzi wa Kliniki 
ya sheria, Juni 26, 2024 Viwanja vya Mwalimu Nyerere, 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali Mhe. Jaji Dkt. Eliezer Mbuki Feleshi akimsikiliza Mwenyekiti wa 
Umoja wa Wataafu Tanzania wanaolipwa na Hazina mzee John Joseph Kanyeto akitoa kero 

yake kabla ya kuzindua Kliniki ya sheria, Juni 26, 2024 Viwanja vya Mwalimu Nyerere, Dodoma.
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Mama na Mtoto na Katika Ofisi 
za Watendaji Kata kote nchini.
Bw. Kanyusi amefafanua kwamba 
utekelezaji wa Mpango huu katika 
mkoa wa  Dar es Salaam umeanza 
mwezi Disemba 2023 na sasa 
Wakala unaendelea kusimamia 
na kuhakikisha unafanyakazi 
kikamilifu katika mkoa huo na 
mikoa mingine yote ili kila mtoto 
anayestahili apate huduma. 

Amefafanua kwamba utekelezaji 
katika kila Mkoa umefanyika 
katika hatua mbili ambapo hatua 
ya kwanza ni kufanya kampeni ya 
kuondoa bakaa la watoto wenye 
umri chini ya miaka mitano 
wasio na vyeti vya kuzaliwa na  
baada ya hapo hatua ya pili ni 
kuendelea  kuwasajili watoto 
mara tu wanapozaliwa alimradi 
wasizidi siku tisini (90).  Msisitizo 
huu unalenga kuzuia bakaa 
la baadaye; yaani wasiwepo 
watoto ambao hawakusajiliwa 
wakati tunatekeleza mpango huu 
maalum na ambao ni wa kudumu.

Wakala wa Usajili Ufilisi 
na Udhamini (RITA) 
imekamilisha kusimika 
Mpango wa Usajili kwa Watoto 
wa Umri chini ya Miaka Mitano  
katika Mikoa yote Tanzania 
Bara ambapo mpaka sasa 
zaidi ya watoto 10,236,651 
wamesajiliwa na kupata vyeti 
vya kuzaliwa kote nchini.

Kabidhi Wasii Mkuu na 
Afisa Mtendaji Mkuu wa 
RITA Bw. Frank Kanyusi 
ameeleza kwamba mpango 
huu umeweza kusajili idadi  
hiyo ya watoto kwa sababu 
huduma hii imesogezwa 
na inapatikana karibu na 
makazi ya wananchi BILA 
MALIPO ambapo wananchi 
wanapata huduma hii katika 
maeneo mawili ambayo 
ni katika Vituo vya Tiba 
vinavyotoa huduma ya 

Katika kipindi cha miaka mitatu 
ya Serikali ya Awamu ya Sita, chini 
ya uongozi wa Dkt. Samia Suluhu 
Hassan, Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania,  Wakala 
umefanikiwa kusimika Mpango 
huu katika mikoa Sita ambayo ni 
Katavi, Rukwa, Tabora, Kagera, 
Kigoma pamoja na Dar es Salaam.

“Ni vizuri ieleweke kwamba usajili 
ni haki ya msingi ya kila mtoto na 
pia ni utambulisho wa kwanza wa 
msingi ambao unamuwezesha 
mtoto kupata cheti cha kuzaliwa. 
Cheti cha kuzaliwa ni nyaraka 
inayomuwezesha mtoto kupata 
huduma nyingine nyingi za 
msingi ambazo ni pamoja 
na kupata elimu ya msingi, 
sekondari na elimu ya juu; 
huduma za bima ya afya; kupata 

Kabidhi Wasii Mkuu na Afisa Mtendaji Mkuu wa RITA 
Bw. Frank Kanyusi akimkabidhi cheti cha kuzaliwa 

mmoja wa wateja waliofika katika banda la RITA kupata 
huduma ya cheti cha kuzaliwa jijini Dar es salaam.

Na Josephat Kimaro
 - RITA
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ajira katika taasisi za umma na 
binafsi na manufaa mengine 
mengi,” ameeleza Bw Kanyusi.
Amefafanua zaidi umuhimu 
wa usajili wa vizazi na 
kusema kwamba taarifa 
zinazokusanywa na RITA 
katika utaratibu wa kusajili 
vizazi ni takwimu muhimu 
zinazoiwezesha Serikali 
kupanga mipango sahihi 
ya maendeleo, usambazaji 
wa huduma za kijamii 
na hata kupanga makazi 
bora kwa wananchi wake.

Kuanzishwa kwa mpango 
huu ni sehemu ya Mkakati wa 
Serikali pamoja na Wadau wa 
Maendeleo katika kuimarisha 
mifumo ya utambuzi wa 
wananchi wake. Kwa hiyo usajili 
wa vizazi ni mfumo wa kwanza 
unaomtambua mwananchi 
mara tu anapoingia duniani na 
taarifa zake kuweza kutumika 
katika mifumo mingine ya 
utambuzi kila inapohitajika 
kuthibitisha mahali mwananchi 
huyo alipozaliwa, umri wake, ni 
nani wazazi wake na nyinginezo, 
amefafanua Bw. Kanyusi.

Kabla ya kuanza Mpango huu, 
watoto walikuwa wanaweza 
kupata huduma hii ya usajili 
kwa kufika katika Ofisi za 
Wakuu wa Wilaya tu, jambo 
ambalo lilikuwa ni changamoto 
kwa wananchi wengi kwani 
baadhi ya maeneo wanayoishi 
wananchi hao yako mbali 
sana na Ofisi za Wakuu wa 
wilaya, na hivyo kuongeza 
gharama za kupata huduma 
hii. Hali hiyo ilisababisha  
wazazi wengi kushindwa 
kuwasajili watoto wao.

Bw Kanyusi ameeleza kuwa kwa sasa kuna vituo vya usajili wa watoto 
vipatavyo 11,193 kote nchini, na kuongeza kuwa sasa RITA inaamini 
kuwa kila mzazi anaweza kumsajili mtoto na kupata cheti cha kuzaliwa 
pasipo usumbufu wowote. “Tunaamini kwamba kupitia Mpango huu 
Wakala utaweza kutekeleza agizo la Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, la kuhakikisha kila mtoto 
amesajiliwa kufikia mwisho wa mwaka 2025,”ameeleza na kuongeza:.
“Serikali tunajivunia mapinduzi haya makubwa yanayowahakikishia 
watoto kupata haki yao ya msingi ya kutambuliwa. Aidha Serikali kwa 
sasa imejikita katika kuimarisha mfumo huu na kuhakikisha watoto 
wanasajiliwa kwa wakati na ninaamini kadri siku zinavyoenda 
idadi ya watu waliosajiliwa itaendelea kuongezeka nchini.”
Akizungumzia jinsi huduma inavyotolewa katika vituo vya usajili, 
Bw. Kanyusi ameeleza kwamba mzazi anatakiwa kufika katika 
kituo cha usajili akiwa na nyaraka zinazomtambulisha mtoto hasa 
kadi ya kliniki na atahojiwa na Msajili kwa ajili ya kutoa taarifa 
muhimu za mtoto na wazazi wake. Taarifa hizo zitajazwa katika 
fomu maalumu na baada ya hapo mzazi au mlezi atapatiwa cheti. 
Baada ya hatua hiyo kukamilika, Msajili anaingiza taarifa za mtoto 
katika simu janja iliyowekwa mfumo maalumu na kuzituma 
kwenda katika kanzidata ya RITA kwa ajili ya kuhifadhiwa.
Amefafanua kwamba japokuwa cheti kinachotolewa 
kinajazwa kwa mkono lakini ni nyaraka halali kabisa kwa 
matumizi yoyote na mtoto atakitumia miaka yote hata mpaka 
wakati wa uzee kutokana na jinsi Mungu atakavyomjalia 
kuishi hivyo amewasihi wananchi kuvitunza vyeti hivyo.
Bw. Kanyusi amewashukuru wadau wa maendeleo wanaoshirikiana 
na Serikali katika utekelezaji wa Mpango wa Usajili wa Watoto.  
Wadau hao ni Serikali ya Canada, Shirika la Kuhudumia 
Watoto la Umoja wa Mataifa (UNICEF) na Kampuni ya simu za 
mkononi ya TIGO na kuwaomba kuendelea kushirikiana na 
Serikali katika kuwasajili watoto na wananchi wote kwa ujumla.

“Tunaamini kwamba kupitia Mpango huu Wakala utaweza kutekeleza agizo la Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, la kuhakikisha 

kila mtoto amesajiliwa kufikia mwisho wa mwaka 2025”
Frank Kanyusi - Kabidhi Wasihi Mkuu RITA

Wateja mbalimbali waliojitokeza katika mabanda ya kutolea huduma ya RITA 
katika Kampeni ya Msaada wa KIsheria ya Mama Samia - (MSLAC)
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Naibu Waziri wa Katiba na 
Sheria Mhe. Jumanne Sagini 
ameipongeza Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali katika 
kusimamia na kushinda  
Mashauri 705 yenye madai ya 
fedha na kuipelekea Serikali 
kuokoa zaidi ya Shilingi 
Trilioni 3.47 kwa kipindi cha 
Julai 2023 hadi Aprili 2024. 

Mhe. Sagini ameyasema 
hayo Aprili 19, 2024 wakati 
akifungua  kikao cha pili 
cha Baraza la Wafanyakazi 
wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali kwa mwaka wa 
fedha 2023/ 2024 katika 
ukumbi wa mikutano wa 
NSSF, Mkoani Morogoro. 

“Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali imeonesha uzalendo 
na weledi katika kuhahikisha 
Serikali inashinda katika 
Mashauri na usuluhishi ndani 
na nje ya nchi. Fedha ambazo 
zimeokolewa ni mchango 
mkubwa katika kuisaidia 
Serikali kwenye utekelezaji 
wa miradi mikubwa ya 
maendeleo. Niwapongeze 
kwa hatua hii na niwasihi 
tuendelee kulipigania 
Taifa.”Alisema Mhe. Sagini. 

MASHAURI 
705 YAOKOA 
TRILIONI 3.4  

Aliendelea kusema 
“Tunaishukuru sana Serikali ya 
awamu ya sita inayoongozwa na 
Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan 
kwa jinsi inavyoiwezesha Ofisi 
hii. Ongezeko la bajeti kutoka 
Shilingi Bilioni 17 zilizotengwa 
mwaka 2023/2024 hadi kufikia 
ukomo wa Shilingi Bilioni 20.7 
kwa mwaka 2024/2025 ni ishara 
kubwa kwamba Mhe. Rais 
anatambua mchango mkubwa 
wa Ofisi hii katika kuiwakilisha 
Serikali na Taasisi zake katika 
mashauri ya madai na usuluhishi” 

Katika hatua nyingine Mhe Sagini 
amesema kupitia mikakati ya 
Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali 
katika kushughulikia mashauri 
ya ardhi, Wizara ya Katiba na 
Sheria itaendelea kushirikiana 
na Wizara ya Ardhi ili kupunguza 
migogoro ya ardhi  kwa 
kuishughulikia mapema kabla 
ya kuwasilishwa Mahakamani 
au katika mabaraza ya ardhi.

Kwa upande wake, Wakili Mkuu wa 
Serikali Dkt. Boniphace Luhende  
amesema kuwa Ofisi imeendelea 
kuwajengea uwezo Watumishi 
kwa kuwapatia mafunzo ya muda
mrefu na muda mfupi ikiwemo 
mafunzo ya kiubobevu katika 
maeneo maalumu ambapo kwa 

Na Hyasinta Kissima
 - WyKS Dodoma

kipindi cha Julai 2023, hadi Apri-
li 2024 jumla ya Watumishi 11 
wamepatiwa ufadhili wa mafun-
zo ya muda mrefu na watumishi 
56 walipatiwa mafunzo ya muda 
mfupi ndani na nje ya nchi. 

Aidha, Dkt. Luhende amesema 
upo uhitaji mkubwa wa Mawakili 
wenye ubobevu katika maeneo 
ya gesi,mafuta,uwekezaji,anga,-
madini,uchumi wa bluu,TEHAMA 
ili kuiwezesha Ofisi hiyo kufanya 
vizuri zaidi katika maeneo hayo 
ya kimkakati. 
 

Wakili Mkuu wa Serikali Dkt. Boniphace Luhende na Mwenyekiti 
wa Baraza la Wafanyakazi  akisoma hotuba wakati wa 

ufunguzi wa Baraza la pili la Wafanyakazi wa Ofisi yake. 2023/2024. 

Naibu Waziri wa Katiba na Sheria Mhe. Jumanne 
Sagini akizungumza wakati wa ufunguzi wa mkutano 

wa pili wa Baraza la Pili la Wafanyakazi kwa mwaka 
2023/2024 wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali ambapo  
ameipongeza kwa hatua inayoendelea kuchukua katika 
kulitetea na kupigania maslahi ya Taifa. 
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”Serikali inaendelea kuchukua hatua za maksudi 
na madhubuti kuboresha mfumo wa haki jinai, 
kujenga mazingira wezeshi kwa Mawakili wa 
Serikali na Maafisa wa Sheria ya kutoa huduma 
za kisheria kwa wananchi kote nchini. Jukumu 
hilo la utoaji haki linafanyika pasipo kujali dini, 
rangi au itikadi ya siasa ya mtu kwani kwa mujibu 
wa Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
watu wote ni sawa mbele ya sheria na wote 
wanapashwa kulindwa na kupata haki sawa.”

Kauli ilitolewa na Waziri Mkuu wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania Mhe. Kassim 
Majaliwa Majaliwa (Mb) alipokuwa anafungua 
Mkutano Mkuu wa siku tatu wa Mawakili wa 
Serikali tarehe 21 Machi, 2024 Jijini Dodoma.

Akiongelea uhitaji wa huduma ya sheria Mhe. 
Majaliwa amesema ”katika miaka ya hivi karibuni 
jamii imepitia mabadiliko na maendeleo mbalimbali 
katika maeneo ya kiuchumi, kiteknolojia, kiasiasa 
na kiutamaduni. Maendeleo hayo yameongeza 
uhitaji wa upatikanaji wa huduma za kisheria.”

Akihitimisha hotuba yake Mhe. Majaliwa 
aliwaagiza Mawakili wa Serikali na Maafisa 
Sheria kutekeleze majukumu yao ya kisheria 
kwa uadilifu, weledi, uwajibikaji, uaminifu, 
usiri, umakini na kwa kujituma huku akiwataka 
kushirikiana na Wizara ya Katiba na Sheria katika 
kutekeleza kampeni ya Msaada wa kisheria ya 
Mama Samia Lega Aid Campaign kwa kuipa uzito 
kama sehemu ya majukumu mengine ya kila siku.

Katika  mkutano huo, Waziri wa Katiba na Sheria 
Mhe. Balozi Dkt. Pindi Chana aliyataja matunda 
ya kazi wanazofanya Mawakili wa Serikali. Katika 
miaka miwili ya kuwepo kwa Chama cha Mawakili 
wa serikali, Mhe.Balozi Dkt Pindi Chana alisema 
kuwa taifa limeshuhudia mchango mkubwa wa 
Mawakili wa Serikali ambao umewezesha ustawi wa 
masuala ya kiuchumi, kijamii, kisiasa, uwekezaji, 
utalii, uhusiano wa kimataifa, utoaji haki, utawala 
wa sheria, umoja wa kitaifa, na msaada wa kisheria,.

Akiongelea ushirikiano wa Serikali na Watetezi wa 
haki za Binadamu, Dkt. Chana amesema Serikali 
itaendelea kufanya kazi kwa pamoja na Mtandao 
wa Watetezi wa haki za binadamu kwa lengo moja 
la kuona Tanzania inaendelea kuwa na amani.

SERIKALI INAENDELEA KUIMARISHA 
MISINGI YA HAKI NA UTAWALA BORA

Na William Mabusi
 - WyKS Dodoma

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Kassim Majaliwa akihutubia 
Mkutano Mkuu wa Mawakili wa Serikali, 21 Machi, 2024 Dodoma.

Waziri wa Katiba na Sheria Mhe. Balozi Dkt. Pindi Chana akifafanua jambo kwa Waziri 
Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Kassim Majaliwa (hayupo pichani) 

alipotembelea banda la Wizara kabla ya kufungua Mkutano wa Mawakili wa Serikali, tarehe 
21 Machi, 2024 Dodoma.
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Njia ya Usajili
 Usajili unafanyika kwa njia ya Mtandao
 Tembelea Tovuti ya Wizara ya Katiba na Sheria ya www.sheria.go.tz, kisha     
 bonyeza eneo la Huduma Mtandao,  kisha chagua Usajili wa watoa huduma
 za Msaada wa Kisheria.

 Au ingia moja kwa moja kwenye anuani ya https://legalaid.sheria.go.tz; na
 Nenda sehemu iliyoandikwa REGISTRATION kisha tengeneza akaunti ya  
 Shirika kisha fuata maelekezo kusajili Shirika.

USAJILI WA MASHIRIKA YANAYOTOA MSAADA WA 
KISHERIA

3
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SERIKALI KUENDELEA 
KUIMARISHA MAJENGO NA 
HUDUMA ZA MAHAKAMA

wa bajeti ya mwaka 2023/24 
kuwa ni pamoja na Mahakama 
ya Wilaya ya Kishapu na Tarime.

Sambamba na ujenzi na ukarabati 
wa majengo, Mahakama imeanzisha 
kitengo maalum kushughulikia 
malalamiko ya Wananchi kufuatilia 
kesi zao  kwa kupiga namba 
maalum 0752 500 400 ambapo 
watapata taarifa za kesi zao pamoja 
na kujibiwa malalamiko mengine.

Katika hatua nyingine Waziri wa 
Katiba na Sheria Mhe. Balozi Dkt. 
Pindi Chana amesema nia ya Serikali 
inayoongozwa na Mhe. Rais Dkt. 
Samia Suluhu Hassan ni kuona 
Wananchi wanaendelea kupata haki 
kwa wakati. Katika kutimiza azma 
hiyo, Serikali imeendelea kuboresha 
utoaji haki na kuimarisha Tume ya 
Haki za Binadamu na Utawala Bora.  

Aidha, amesema Serikali itaendelea 
kutekeleza mikataba ya Kikanda 
na Kimataifa ya haki za binadamu, 
kuendelea kutoa elimu ya haki za 
binadamu, wakati wote kuwa na 
sera za kutetea haki za binadamu 
na kuchukua hatua dhidi ya 
ukatili wa haki za binadamu.

Waziri wa Katiba na Sheria 
Mhe. Balozi Dkt. Pindi 
Chana amesema Serikali 
imeendelea kuimarisha 
majengo ya Mahakama 
katika ngazi mbalimbali 
ikiwa ni pamoja na kujenga 
majengo mapya na 
kukarabati majengo chakavu.

Dkt. Chana amesema hayo 
wakati akijibu maswali 
Bungeni tarehe 02 Aprili, 2024 
Jijini Dodoma. ”Serikali kwa 
kushirikiana na Mahakama 
ya Tanzania imeendelea 
kuimarisha majengo ya 
Mahakama katika ngazi 
mbalimbali, ikiwa ni pamoja 
na kujenga majengo mapya 
na kukarabati majengo 
chakavu kwa awamu kwa 
kuzingatia uwezo wa kibajeti.”

Ameitaja Wilaya ya Mkalama 
kuwa moja ya Wilaya 
ambazo zimo kwenye 

mpango wa Mahakama 
zitakazojengwa katika Bajeti 
ya Mwaka 2023/24 ambapo 
maandalizi ya michoro ya 
Mahakama hiyo yamekamilika 
na zabuni imetangazwa ili 
kupata Mkandarasi wa ujenzi.
Amezitaja Mahakama nyingine 
ambazo zimo kwenye mpango 

Na William Mabusi
 - WyKS Dodoma

Waziri wa Katiba na Sheria Mhe. Balozi Dkt. Pindi Chana akijibu maswali Bungeni tarehe 02 Aprili, 
2024 Jijini Dodoma.

Jengo la Kituo Jumuishi cha utoaji Haki lililopo Dodoma ambaloni moja kati ya jitihada za 
Mahakama katikakuimarisha majengo ya Mahakama katika ngazi mbalimbali
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Matumizi 
tekinolojia
katika 
Mahakama

Na Hyasinta Kissima 
 - WyKS DSM

Mnamo Julai 11, 2024 Naibu 
Waziri wa Katiba na Sheria 
Mhe. Jumanne Sagini alikutana 
na kufanya mazungumzo na 
Mtendaji Mkuu wa Mahakama 
Prof. Elisante Ole Gabriel, 
ikiwa ni mwendelezo wa 
ziara  ya kuzitembelea na 
kujifunza majukumu ya 
Taasisi   zilizopo chini ya 
Wizara ya Katiba na Sheria. 

Katika mazungumzo 
hayo  yaliyotanguliwa na 
kulitembelea jengo la Makao 
Makuu ya Mahakama yaliyopo 
Tambukareli jijini Dodoma, 
Mhe. Jumanne Sagini   
alifurahishwa na maboresho  
makubwa yaliyofanywa na  
Mhimili wa  Mahakama ikiwemo 
ujenzi wa jengo la Mahakama 
lenye Teknolojia na vifaa  vya 
kisasa ambalo litakua miongoni 
mwa majengo makubwa sita 
bora Duniani lenye thamani 
ya Shilingi Bilioni 129.7. 

Mtendaji Mkuu wa Mahakama 
Prof. Elisante Ole Gabriel 
alisema kuwa, maboresho 
yanayofanywa katika Mhimili 
wa Mahakama kama vile 
upatikana wa vifaa vya 
kisasa, rasilimali watu, ujenzi 

wa miundombinu ya kisasa, 
matumizi ya TEHAMA, yameleta 
mchango mkubwa katika ubora 
wa utoaji haki  Nchi na imani 
ya Wananchi kwa Mahakama 
imeongezeka maradufu. 

“Nilipopewa jukumu la kumsaidia 
Mhe. Waziri Dkt. Balozi Pindi  
Chana katika Wizara ya Katiba 
na Sheria, nilisema lazima nijue 
hiki ninachoenda kukifanya.
Tunapokea ripoti mbalimbali na 
tunazisoma. Lakini, ningeishia 
kwenye ripoti  pekee bila 
kufika katika jengo hili  na 
nimetembelea jengo hili sura ni 
tofauti kabisa. Alisema Sagini 

Aliendelea kusema, “Nimeona 
makubwa kwenye TEHAMA. Jaji 
Mkuu aliniambia uje utembelee 
kwa kweli  mna maajabu. Ninaweza 
kuona taarifa ya Mahakama ya 

Mkoa fulani, inafanya nini, shauri gani 
limepangwa kusikilizwa, mashahidi 
au hukumu inatolewa kwamba 
hiyo taarifa ninaweza kuipata hapa. 
Lakini malalamiko ya Wananchi 
kituo cha huduma kwa mteja 
kwamba kutakuwa na watu masaa 
24 kusikiliza kero za Wananchi, 
na kuzitafutia masuluhisho, 
huu ni ubunifu mkubwa sana.” 

Naibu Waziri Sagini amesema 
kuwa, Wizara ya Katiba na 
Sheria inaimani na kazi kubwa 
inayofanywa na Mahakama na 
itaendelea kuisemea Mahakama 
katika majukwaa mbalimbali na 
pia kuitumia Mahakama kupitia 
maboresho yaliyofanyika kuwa 
sehemu ya eneo la kujifunza kwa 
Taasisi mbalimbali zilizopo chini 
ya Wizara na zinazohusika katika 
utoaji wa Haki kwa Wananchi.

Mnamo Julai 11, 2024 Naibu Waziri wa Katiba na Sheria Mhe. Jumanne 
Sagini alikutana na kufanya mazungumzo na Mtendaji Mkuu wa 

Mahakama Prof. Elisante Ole Gabriel, ikiwa ni mwendelezo wa ziara  ya 
kujifunza majukumu ya Taasisi   za Wizara ya Katiba na Sheria. 

Katika mazungumzo hayo  yaliyotanguliwa na kulitembelea jengo la Makao Makuu ya Mahakama yaliyopo 
Tambukareli jijini Dodoma, Naibu   alifurahishwa na maboresho  makubwa yaliyofanywa na  Mhimili wa  

Mahakama ikiwemo ujenzi wa jengo la Mahakama lenye Teknolojia na vifaa  vya kisasa ambalo litakua miongoni 
mwa majengo makubwa sita bora Duniani lenye thamani ya Shilingi Bilioni 129.7 
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Na William Mabusi 
 - WyKS Dodoma

Mikakati mbalimbali inayofanywa 
na Serikali katika kusimamia haki 
za binadamu na watu imeifanya 
Tanzania kuendelea kuwavutia 
waandaaji  wa mikutano ya 
kimataifa kufanya mikutano hiyo 
nchini. Katika kipindi cha miaka 
mitatu ya kuwa madarakani Mhe. 
Dkt. Samia Suluhu Hassan Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, imefanyika mikutano 
mikubwa ya kimataifa Jijini 
Arusha na Zanzibar.

Oktoba 20, 2023 Jijini Arusha 
kilifanyika Kikao cha Kawaida 
cha 77 cha Tume ya Afrika ya Haki 
za Binadamu na Watu ambapo 
katika kikao hicho Tume ya Afrika 
ya Haki za Binadamu na Watu 
ilimtunuku Tuzo ya Heshima 
Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan kwa kutambua 
mchango wake katika kutetea, 
kulinda na kuimarisha haki za 
binadamu katika ngazi ya kitaifa, 
kikanda na kimataifa. Aidha, 
katika kipindi hiki cha Awamu 
ya Sita ya Mhe. Dkt. Samia idadi 
ya wanawake katika vyombo 
vya utoaji maamuzi ikiwemo 
Mahakama, Bunge na Serikalini 
kwa ujumla imeongezeka.

Katika hatua nyingine kati ya 
Machi 04 hadi 08, 2024 kwa 

mara ya kwanza nchini ulifanyika 
Mkutano wa Mawaziri wa 
Sheria kutoka nchi wanachama 
wa Jumuiya ya Madola, 
huko Zanzibar. Mkutano huo 

ulifunguliwa rasmi na Mhe. 
Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania na kuhudhuriwa na 
viongozi mbalimbali wa Serikali.

“Nashukuru Jumuiya ya Madola 
kwa kuchagua nchi yetu Tanzania 
na hasa hapa Zanzibar kufanyia 
mkutano huu mkubwa ambao 
unalenga kujadili pamoja na 
mambo mengine jinsi maendeleo 
ya kidijitali yanavyowezesha 
kuboresha upatikanaji  wa haki 
kwa watu.” Alisema.

Akielezea mikakati mbalimbali 
inayofanywa na Serikali katika 
kusimamia utoaji haki alisema 
“Serikali ilizindua kampeni kubwa 
inayoitwa Mama Samia Legal 
Aid Campaign kushughulikia 
utoaji wa huduma ya msaada 
wa kisheria, upatikanaji wa 
haki kwa wananchi katika ngazi 

zote, kushughulikia masuala 
mtambuka yanayohusu haki za 
binadamu na watu, mapambano 
dhidi ya ukatili wa kinjinsia, ukatili 
dhidi ya wanawake na watoto, 
masuala ya usimamizi wa ardhi, 
mirathi na utatuzi wa migogoro.”

Katika salaam zake kwenye 
Mkutano huo Waziri wa Katiba na 
Sheria wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania na aliyekuwa 
Mwenyekiti wa Mkutano huo Mhe. 
Balozi Dkt. Pindi Chana alisema 
chini ya utawala wa Mhe. Dkt. 
Samia Suluhu Hassan, Tanzania 
imekuwa mfano wa kuigwa katika 
masuala ya uzingatiaji amani, 
demokrasia na maendeleo.

Naye Katibu Mkuu wa Jumuiya 
ya Madola MH. Patricia Scotland 
KC akitoa salaam katika mkutano 
huo alitoa pole kwa Tanzania 
kwa kuondokewa na Rais wa 
Awamu ya Pili Mhe. Ali Hassan 
Mwinyi akimtaja Mwinyi kama 
kiongozi aliyeleta mapinduzi 
katika teknolojia.

Tanzania imeendelea kuvutia 
mikutano ya kimataifa

Kikao cha 77 cha Haki za Binadamu na 
Watu kilichofanyika AICC - Arusha

Wageni waliohudhuria kikao cha Jumuiya 
ya Madola wakifurahia vivutio Zanzibar
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Na Lusajo Mwakabuku 
 - WyKS Geneva

Tanzania imetajwa 
kuwa nchi ya mfano 
katika kuwapokea 
n a  k u w a h i f a d h i 
wakimbizi toka enzi 
za Rais wa Awamu ya 
Kwanza Hayati Julius 
Kambarage Nyerere.

Hayo yameelezwa 
na Kamishna Mkuu 
Msaidizi wa shirika la 
Umoja wa Mataifa la 
kuhudumia wakimbizi 
UNHCR bwana Raouf 
Mazou, alipofanya 
ma zung um zo  na 
Waziri wa Katiba na 
Sheria Mhe. Balozi Dkt. 
Pindi Hazara Chana 
leo tarehe 04/07/2024 
Ofisini kwake yalipo 
Makao Makuu ya 
Shirikika hilo Geneva, 
Switzerland.

Kamishna 
Mazou aliongez a 
k u w a  Ta n z a n i a 
ukilinganisha na nchi 
nyingine imekuwa 
ikipokea wakimbizi 
na kuwapatia mahitaji 
m u h i m u  n a  p ia 
akatumia nafasi hiyo 
kueleza umuhimu 
wa wanaoishi katika 

maeneo ya wakimbizi 
kupewa elimu bora 
ili wakirudi kwao 
waweze kujiendeleza 
pamoja na kuchangia 
katika maendeleo ya 
nchi zao. 

Kwa upande wake 
Waziri Chana alisema 
serikali inaendelea na 
jitihada za kuongeza 
uhamasishaji katika 
ma e n e o  ambayo 
wanaingilia wakimbizi  
k a m a  a m b a v y o 
Mwalimu Nyerere 
alisema kuwa tofauti 
ni mipaka ila waafrika 
ni wamoja na pia 
akatoa mfano wa Rais 
Kabila ambaye naye 
alikuwa mkimbizi 
nchini Tanzania na 
a k a w e z a  k u r u d i 
nchini kwao na kuwa 
kiongozi.

Waziri Chana kwa 
u p a n d e  w a k e 
a l i t u m i a  n a f a s i 
h i yo  Kum u o m b a 
Kamishna Mazou 
kuangalia  naf asi 
zozote za ushirikiano 
katika masuala ya 
uwezeshaji kwa watu 
wanaowashughulikia 
wakimbizi  nchini 
Tanzania.

Tanzania 
yasifiwa 

kwa 
kupokea na 
kuhifadhi 
wakimbizi Kamishna Mkuu Msaidizi wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR 

bwana Raouf Mazou, akimkabidhi zawadi  Waziri wa Katiba na Sheria Mhe. Balozi Dkt. 
Pindi Chana tarehe 04/07/2024 alipofika Ofisini kwake yalipo Makao Makuu ya Shirikika hilo 
Geneva, Switzerland.

Kamishna Mkuu Msaidizi wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR 
bwana Raouf Mazou, aakizungumza na Waziri wa Katiba na Sheria Mhe. Balozi Dkt. Pindi  

Chana na ujumbe wake Ofisini kwake Geneva Switzerland.

“Tanzania ukilinganisha na nchi 
nyingine  kihistoria imekuwa 
ni nchi inayopokea wakimbizi 
na kuwapatia mahitaji muhimu 
kwa kipindi cha muda mrefu 
toka enzi za wapigania uhuru 
na kuifanya kuwa moja ya nchi 
zinazoheshimika katika kujali 
haki za binadamu”
Raouf Mazou - Kamishna Mkuu Msaidizi wa shirika 
la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi 
(UNHCR)
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Matukio katika Picha

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la 
Mapinduzi Mhe. Hussein Ali Mwinyi akizindua kikao 

cha 77 cha Tume ya Haki za Binadamu Ausha.

Vijana wakipiga 
“Makachu” ikiwa 

ni sehemu ya 
utalii kwa wageni 
wakati wa kikao 
cha Jumuiya ya 

Madola Zanzibar 
akiakikupokewa na 
viongozi wa Mkoa 

na Wizara

Meza Kuu na Mawakili wa Serikali kutoka Wizara ya Katiba na 
Sheria na Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali baada ya 

uzinduzi wa Kliniki ya sheria, Juni 26, 2024 Dodoma.

Waziri wa Katiba na Sheria Mhe. Balozi Dkt. 
Pindi Chana akipokea tuzo kutoka ACHPR kwa 

niaba ya Rais Samia.

Naibu Katibu Mkuu wa MoCLA   Dkt. Khatib Kazungu 
akiongea na wakazi wa Makete katika utekelezaji wa 

MSLAC mkoani Njombe

Waziri wa Katiba na Sheria Mhe. 
Balozi Dkt. Pindi Chana akimnyanyua 
mtoto aliyeletwa na mzazi katika 

banda la RITA.


