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Mgogoro wa ardhi watatuliwa, majirani wapatana

Akielenea chanao cha na miu kupenga uzio mapema fungo alifungua tena shaun
mgogoro huo, Wakili ky kwa kuwa michongoma ni katika Baraza la Kata, alokiuka
toka Chama cha Wanasheria yake na ardhi m yake makubaliano ya awall
Tanganyika (TLSL Lusap Alibasnisha kuwa awali “Tirrm ya wanashena
Mwakaagr al ar goro huo uliwahi ku- kutoka Kampeni ya Msaada
huo ubareia pale Smafungo mTMwamuwwniwo wa Kishera ya Mama Samia
alipomshtaki Esther katika serikali za mitaa ambapo lichubua jubumu la kushu-
Seribali ya Mlaa wa Msagani ilikubalivwa kuwa eneo la mi- ghulilia malalamiko hayo
na baadaye Baraza la Kata va changoma ni mali ya Esther Tubmwita mwenyekiti wa
Msigani, akidai amevamia Hata hivyo, kutokana na mitaa, ambaye alithilvtisha
eneo lake kwa kupanda mitl maua ya michongoma kuan- kuutahamu mgogom huona
ya michongoma iliyotumika guba upande wa Sinafungn kushangarwa na hatua ya
ama uzo Esther alitakiwa b ! Sinafungo kuvumjs makubalia-

Alisema malalamiko yake michongoma hiyo na kupmga no.” alisema
yalihataj Esther kuondoa wuno wa matolali pund) ataka- Alsemna Jurs 19, 225 wali-
michongoma hiyo na kugenga popata fedha fika eneo la mgogom kujiones
Aliserna cha kushangaza hali Bivyo na kubaini kuwa

wrio wa matofali ambapo
Esther hakutaks kushinikizwa

baada ya miczi miwili Sina. enen ls mgogoro lina upana

Ofisa Ardhi
Mkuu wa Jiji In
Dar es Salaam,
Godfrey Miotwa
akimhudumia
mwananchi,
Anna Mwanjoka
katika Kata ya
Segerea, llala,
Dar es Salaam
jana. (Pichana
Ikunda Erick)

Mjane arudishiwa nyumba,
ateuliwa msimamizi wa mirathi

ya Kampeni ya Msaada kisheria na kwenda nao na ndipo ndugu Awali timu hiyo llifika nyumbani kwa
wa Kisheria ya Mama Samia wa mume wakamwambia yeye si mhe h na kushuhudia nyumba ikiwa
wilayani Nala Dar es Salaam im- halali wa kaka yao kwa sababu alikuwa na  na wapangaji wawili mmoja akilipa kodi
il disha mjane & y \gine baada va kugombana na ya Sh B0.000 kwa mwezi na mwingine Sh
nyumba yake na mumewe aliyefariki Mariam. 60,000 ambazo wapangaj hao walikuwa
dunia na kusimamia kikao cha ndugu Kapufi aliingilia kati na kusema sheria  wakimlipa Wilfred Sezxua.
bukaa kisha kumteua mjane huyo ya ndoa haiko hivyo na kuwa ndoa ya Vakatt napangell wakinema heyoy
kuwa msimamizi wa mirathi. kikristo ni ya mke mmoga na ili kuivunja Wilfred aliwaambua timu hiyo ya mawaki-
Hatua hiyo mmefikiwa walati timu ya Ictiona mshskama fhumidnee na Mlaka I kuwa kodi anayochukua kwa wapangaji
kampeni hiyo kiendelea na kutoa itolewe na kuwa kwa shauri la Mariam hao ni Sh 40,000 na 35,000 jambo ambalo
ma katika kata za Wilaya ya llala ikiwemo  bado ni mke halali na anastahili haki zake  wapangaji wamekana na kusema wan-
Msongola eneo la Yangeyange. kwenye nyumba hiyo. alipa Sh 80,000 na 60,000 kwa mweri.
hiyo, mmoja wa Katika shauri hilo, mume ni Sammy Baada ya sakata halo, ndugu hao
mawakili wa timu hiyo ulkia  Sezuana kuwa kaka yake aitwaye Wilred  waliitwa na timu hiyo ya kampeni siku
mgogoro hua, Kapufi Ally alisema wiki ndiye ally ka i kweny lliyofuata na kufany
Hliyopita wakati wakiendeles na kutoa nyumba ya huyo na kuchukua mwdun-ﬂimhh
mmm“mm kodi kwa kurwa Barmulia imemieua kikao hicho kikamiews mjane Mariam
mjane Mariam fubius alifika
Wa mumewe wamenfukuza kwe-
nyumba na
hiyo bla Wwanataka kuuza nyumba
w.
Baada ya kusikilize
wa mumewe walipata
huyo kapeleka
vyombo Ml‘*'ﬂ.
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wa taknbani nusu meta na ETEas ukuta wa matofal pindi

urcfu wa takribani meta nane
Alieleza kuwa baada
ya majadilano Sinafungo
alibuywa akisimtiza kuwa
eneo hilo ni Lake na kukatas
husulubhishwa
Mwakasege alisema jana
wakiwa na maofisa andhi

atakapopata fedha, haty kama
Iamchuk s muaka mutaty
Kwa upande wake, Esther
alimshukury Rais Samig
Suluhu Fassan kw.s kit uma
maw akil hao kishughubibis
migoRoro va wananchi ng
kurudisha haki bwa usaws

waliwaita tena na kuwaelew - Maye fungo alielezy
esha vizurl Sinafungo kuwa myg hue ulidummy
alielewa na kukin kuwa eneo kwa muda mrefu hwa s babng
hilo lenye mgogoro si lake alikuwa hana uck-wa wa ma.
Alisema Sinafungo alwm suals ya kishena, hivyn &y,
ba michongoma iondolews priia kampeni hiyo amepa,

climu yva shena ndiye Maany
hata imek uwas rabhus M gOgom

kutsha

kuruia uchafuri wa eneo lake
pamoga na kukuball Esther
aondoe michongoma na ku

Msaada wa kisheria
wamfichua baba
= -=

mdhalilishaji

MU ya Msaada wa Kishena va Mama Samia

imefanikisha kukamatwa na kushikiliwa kwa

baba wa kufikia na Polisi wa Kituo cha Polisi
Mwanagati, Kata ya Mzinga wilavani llala mkoam
Dar es Salaam kwa tuhuma za kumfanyia unvan-
yasaji wa kijinsta mioto wa mhewe huku akimtisha
kuwa iwapo atasema i anyia, atamwacha
mama yake.
mawakili waliokutana na tukoo i‘loih-:-rn‘d.: walkati kmq::.
huyo idendeles katika Kata ya Mzinga, lals waliembeles pa

shule za msingi na sekond.an kuw e lomesha wanafuns na
.

 Ally als wakiwa kwenye shule mog ya msng (ina

rvea) walk liza kurw actimish furis hae

Urahufadhiwa) walip
waliruhusy maswab na mahopanc kova wanafunz: walkuwa
mm. i au jambo walilotaka kupats mesaada

Aljiokeza mwanafurzi wa kike wa darasa L saba, ane-
lalamika baba yalke (ina Frahsfadhiwa) wa hufikis anaminya
ubatili na kumpa vitisho. Anasema wanashi na baba huyo
na mama yake mzazi na mama akiondoka baba anamwits
na a

" yake I kwa huko mkono
alisema.

matiti ma kuyapap
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aliserna baada ya kupokea malslamiko hayo walombs
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Kampeni ya Samia yamrej eshea mama mty,

Na Ally Ruambo

AMPENI ya Msaa-

da wa Kisheria

wa Mama Samia
(MSLAC) imemuwezesha,
Johari Ally kurejeshewa
mwanawe wa miaka
miwili aliyenyang’anywa
na ndugu wa mwanaume
aliyezaa naye.

Johari amekabidhiwa
mwanawe nyumbani kwake
kupitia msaada alioupata ka-
tika banda la MSCAL katika
Maonesho ya 49 ya Biashara
ya Kimataifa ya Dar es Sa-
laam (DITF)yanayoendelea
mkoani Dar es-Salaam. . ‘-

Akizungumza baada
ya kufanikiwa kumrejesha
mtoto kwa mama yake, Mku-
rugenzi Msaidizi Idara ya
Haki za Binadamu, Beatrice
Mpembo alisema kuwa hai-
kua rahisi kufanikisha mtoto
huyo kurejeshwa kwa mama™
yake kutokana na changa-
moto mbalimbali.

“Changamoto zilikuwepo
lakini kwa kuzingatia sheria
za nchi zinamtaka mtoto wa
umri huo akae na mama na
kama wataalamu tuliweza
kushauri na kulifanikisha
jambo hilo kwa amani,”
alisema. .

«an - Kwa upande wake, Johari

WANANCHI! mballi mbali wallotembelea banda la wizara ya Katiba na Sheria

wakipatiwa elimu inayohusu masuala ya sheria pamiZ’i g /»cpads wa 'dsheria kwa
wale wenye matatizo mball mball yanayohitaji msaa.  NA MPIGA P08 WETU).

aliishukuru serikali kupitia
Wizara ya Katiba na Sheria
kwa kuendesha Kampeni
ya Msaada wa Kisheria
iliyomsaidia kumrejesha
mwanae. ,

Julai 10, mwaka huu
Johari alifika katika banda la
Wizara ya Katiba na Sheria
akiwa anahitaji msaada wa
kisheria wa namna ya kump-
ata mwanae aliyechukuliwa
na ndugu wa baba yake kwa
takribani miezi sita.

~ Baada ya kusikilizwa,
wataalamu wa wizara
waliweza kuwakutanisha
mama wa mtotana ndugu

ambapo walifanikiw: ks
rejesha mtoto kwa mame
yake na kuwashauri endzo
watamubhitaji kwa ajiii a gt
amu wawasiliane na [
wa mitoto huyo.
Sambamba na Wizan

ya Katiba na Sheria kuina
msaada wa kisheria pamop
na elimu ya sheria katika
maonesho hayo pia wa
nanchi wenye changamoto
mbalimbali za kubhitaj
msaada wa kisheria
wametakiwa kuwasiliana
na Wizara ya Katiba
Slu-ialmpiﬁakinndnﬂ"
duma kwa Miteja kwa nanb?
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Mahakama Kuu yafafanua
zuio viongozi wa CHADEMA

Na Grace Gurisha
MAHAKAMA Kuu Tanzania
Kanda ya Dar es m imetoa

ufafanuzi wa zuio kwa wahusika
10 ambao hawatakiwi kushiriki
katika shughuli zozote za kisiasa
katika Chama cha Demokrasia na
Maendeleo (CHADEMA).

Watu hao waliozuiwa kuto-
kana na kesi ya madai namba
896072025 iliyofunguliwa na
aliyewahi kuwa Makamu Mwe-
nyekii wa CHADEMA Zanzibar,
Said Issa Mohamed pamoja na
Ahmed Rashid Khamis na Mauli-
da Anna Komuw. -~

Ufafanuzi huo ulitolewa jana
jijini Dar es Salaam na mawakili

izo Simfukwe na Shaban Marija-
ni, kutokana na taarifa zinazoen-
delea kuhusu zuio lililotolewa
Juni 10, mwaka huu, kwa baa-
dhl ya watu kujiondoa kwamba
hawahusiki.

“Sisl kama wanasheria
tunawawakilisha watc)a wetu
wallof kesl hil, tulim-
wandikia Msajlll wa Mahakama
Kuu Masjala Ndogo ya Dar es
Salaam barua kuomba ufafanuzi
wa kisherla kwamba Je, llle zulo
lilllotolewa linawahusu kina
nanl,"allsema Wakill Simfukwe,

Allsema wamepokea barua
ma)ibu kutoka kwa Msajill ya Ju-
lal 14,225 ambayo hata wenzao
wa upande wa plll wamepewa
nakala ambapo baadhl ya watu
wallsema zulo nl 1a Bodl ya Wad-
hamini na Katibu Mkuu.

“Huu ndio ufafanuzl wa kishe-
ria wa Msajlll ameandika na ku-
toa kwamba hawa wote wallyo-
{:‘js\ra hapa wamezulwa hadl pale
kutolewa uamuzi,“allsema.

Sisi kama

wanasheria

tunawawakilisha
wateja wetu

waliofungua kesi hii,
tulimwandikia Msajili
wa Mahakama Kuu
Masjala Ndogo ya
Dar es Salaam barua
kuomba ufafanuzi wa
kisheria kwamba je,
lile zuio lililotolewa
linawahusu kina nanl.

Waklll Gizo Simfukwe

msingl ltakaposikilizwona « |,

Wakili Simfukwe aliwataja
watu hao kuwa nl Bodi ya Wad-
haminl ya CHADEMA, Mwenyeki-
ti wa CHADEMA Taifa, Kaimu
Mwenyekiti wa CHADEMA Taifa,
Makamu Mwenyekiti CHADEMA
Tanzanla Bara au Kaimu Maka-
mu Mwenyekitli CHADEMA Tan-
zanla Bara.

Wengine nl Makamu Mwe-
nyckit CHADEMA Tanzanla
Zanzibar au Kalmu Maka-
mu  Mwenyekitt CHADEMA
Tanzanla Zanzibar, Katibu Mkuu
CHADEMA au Kalmu Katibu
Mkuu CHADEMA, Nalbu Katibu
Mkuu CIIADEMA Tanzanla Bara
au Kalmu Nalbu Katlbu Mkuu
CHADEMA Tanzanla Bara, Nalbu
Katbu Mkuu CHADEMA Tanza-
nla Zanzibar au Kaimu Nz Xa.
tibu Mkuu CHADEMA la

Zanzibar. |

||. I HEY LR bl
Mbali na hao, wtngine U vion-

gozi wote na katika ngazi zote
wawe walioteuliwa moja kwa
moja katika nafasi zao za uongoz
i'ém wanaokaimu na mfanyakazi,

a au mtu yeyote an-
ya kazi hizo kwa niaba mgfma.

“Pia aliyepewa maelekezo au
kuiwakilisha CHADEMA, ata-
kayefanya kazi zozote za kisiasa
kwa kutokea taifa, mkoa, wilaya,
halmashauri, tarafa na mae-
net?_ e Facghmi kwa pﬁnde zote
mbili za uri ya Muungano
wa Tanzania Bara na Tanzania
Zanzibar, alisema.

Wakili Simfukwe alisema mad-
hara ya mtu atakayekwenda
kinyume na uamuzi wa Ma-
hakama atakuwa anatenda kosa
la jinai, ambalo linajulikana na
kudharau amri ya Mahakama na
pia anaweza kuchukuliwa harua
zingine za kimadal kwa mujibu
wa sheria.

“Kwa sababu Mahakama ina-
Eloelekeza na wewe ukaenda

nyume cha Mahakama kwa ku-
Jiicha katika mwavuli kwamba

mimi hainihusu®, huo utakuwa

uvunjajl wa sheria. Tumeamua
kutoa ufafanuzi huu kwa umma
kuondoa upotoshaji kwa baadhl
ya watu,” allsema.

Wakill Marijani allsema watu
l‘;ﬂgumllolqua hawataklb“g hata

ngumza na vyombo vya
habari kuhuslana na masuala ya
chama.

Mahakama llikubali maombli
hayo na zulo lililotolewa kwa
mujibu wa amri ﬁﬂl Hamidu
Mwanga katlka dogo la
madal namba 8960 la mwaka
2025 wakatl uamuzi wa maom-
bl katlc kesl y2 madal namba
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Na Ramla Hamidu

AHAKAMA Kuu

ya Tanzania Kanda

ya Dar es Salaam
Masijala Ndogo Agosti 12,
mwaka huu inatarajiwa
kutoa uamuzi wa maombi ya
marejeo yaliyofunguliwa na
Mwenyekiti wa Chama cha
Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA), Tundu Lissu
dhidi ya upande wa jamhusi.

Jaji Elizabeth Mkwizu

alisikiliza maombi hayo
jana yanayohusu mshi-
takiwa kupinga uamuzi
uliotolewa na Hakimu Mkazi
Mwandamizi, Geoffrey
Mhini juu ya maombi namba
13098/2025 ya upande wa

r kwa mashahidi chini ya ki-
fungu namba 194 cha CPA.
Maombi hayo yaliwasil-
ishwa katika shauri namba
8606/2025 la uchochezi

na kuchapisha taarifa za
uongo linalomkabili Lissu
katika Mahakama ya Hakimu
Mkazi Kisutu linalosikilizwa
mbele ya Hakimu Mhini.
Katika uvamuzi huo
mahakama iliamuru kuwa
mashahidi ambao ni raia wa
kawaida kulindwa wakiwa
wanatoa ushahidi lakini
ambao ni askari watawekwa
wazl wakiwa wanatoa usha-
hidi wao.

Wakipinga uamuzi

huo, Mawakili wa mpeleka
maombi wakiongozwa na
Mpare Mpoki akisaidiana

na Dk Rugemeleza Nshala,
Jebra Kambole na Jeremlah
Mtobesya walidal wana hoja
a0 nne zinazoungwa mkono

mashitaka kuomba kulindwa_

Uamuzi maombi ya marejeo
ya Lissu kutolewa Agosti 12

na kiapo fungani kuthibitisha
ni maombi ya mshitakiwa.

Dk Nshala ha-:idai maombi

iyotumwa hayakuwa na

z::go vya mashahidi ambao
walikuwa wanaunga mkono
maombi hayo kuthibitisha
kweli kuwa mashahidi hao
walikuwa wanatishiwa hivyo
walihitaji kufichwa au ku-
lindwa kwa usalama wao.

Alidai uamuzi huo

ulitolewa kimakosa kwani
kiapo cha maandishi kilicho-
ambatanishwa na maombi

ni mbadala wa muombayji,
pia Wakili Kambole alidai
uamuzi uliotolewa hau-
kuwa wa haki kwani uamuzi
ulitolewa bila kupima pande
zote mbili.

Kambole alidai hakimu

. alitakiwa kuangalia kuhusu ~

*kiapo na kusikiliza upande
wa mshitakiwa ndipo atoe
uamuzi lakini aliamua
bila kuzingatia hilo,
pia alidai shauri hilo
si lamuhimu kiasi
hicho hadi kufanya NG
mashahidi wa-
fichwe kama
walivyoomba.

Kwa upande wake, Mto-
besya alidai kuficha masha-
hidi ni kuinyima mahakama
na mshitakiwa haki yake
ya kuangalia mwenendo
wa shahidl wakati akitoa
ushahidi wake Il kufanya
tathminl iwapo anacleza
ukweli ou di wake
unatia ghaka.

Walidai wanaiomba
mahakama lone ulazima wa
kupltia maombi yaliyotolewa
uamuzi kwa sababu haya- s
jakddhi vigezo kutokana na

A

sababu zao ambazo wamezi-
wasilisha mahakamani hapo.

Akijibu hoja hizo Wakili
wa Serikali Mkuu, Nas-
soro Katuga alidai si kweli
kwamba maombi hayo yali-
wasilishwa bila kiapo am-
batani kwani waliweka viapo
viwili vilivyotolewa ambacho
kimoja ni cha Tawabu Issa na
Mkuu wa Upelelezi Kanda
wa Dar es salaam, Faustine
Mafwele.

Alidai kupeleka viapo
ambavyo vimewataja

idi hao hakutokuwa

na haja ya kuomba kulindwa
kwa mashahidi hao kwani
watakuwa wametajwa na
mahakama inaendeshwa
kwa uwazi, hivyo taarifa za

_-mashahidi zikionekana ha-

kutokuwa na haja ya kuomba
kulindwa.

Pia, alidai hakimu kwa
utashi wake aliona kuna haja
ya mashahidi hao kulindwa
na ushahidi huo ulivyokuwa
umejitosheleza na busara
ikamtuma, hivyo
¢ hakukuwa naupen- |

deleo kwani hakuna :
dosari katika ushahidi '
huo, pia alidai hawajataja
sheria inayoeleza kwamba
ukimuona shahidi kwa sura
ndio kutakuwa na uamuzi
wa hakl,

Wakill wa Serikali
Mwandamizi, Job Mrema ali-

dai vifungu vilivyopelekwa |

na wapeleka maombi hao
haviwezi kuifanya mahaka-
ma [katoa au ikubali maomb
ambayo yamewasilishwa

na mpeleka maombi, hivyo
aliinmba mahakama ltupilie
mbali maombi hayo.

¢ hif* alisemaJajl Hassan
¢ Kwa huzingatia hilo, Wakdli Mwakifuna

 CPA, pale hakimu aliyekuwa ameshaanza
¢ husikilza kesi anabadilishwa na hakimu
 mwingine, ni wajibu wa kisherla kwa
¢ hakimu mpya kurekodi sababu z ku-
¢ chukua uendeshaji kest hiyo.

I [
T N
KOSA LA HAKIMU: |

Kesialiyehukumiwa miaky § |
30 gerezani kusikilizwa upy, || -

hidi uliotolewa baad ya mabyy, fl
au kuamuru kest sklizwe oy i
Kwa upande wa mrufan, fyy i :
hoja ya msingi ya kuwasilisha "‘"‘"'n: N
tima yake mikonon! mwa mahalg, ' |
Jajt Hassan allsema kuwa kg .
tia hoja zitzotolewa na Wakil vy , B |
pamoja na mamlaka 72 kisheri,
hustka, suala buu la kuamua g m:;“'“
ratibu wa kubadilisha hakimy u1irh,.::
eshwa au ulikiukwa, i
Allsema kuwa katika kifungy M
naelezwa kwamba hakimu anammhja
nafast hiyo anawera kutumia g
U kumbukumbu d]lmrehuh.'liu;
miangulizi wake na endapo akiona
faa, anaweza kwaita (ena masham‘:
huanza upya usikdlizaj kest hiyo.
“Kama sherla inavyoelekeza
Ju, ni lazima kila mara ambapo hahn
anabadilika, sababu za hakimu wa
Jushindwa kumaliza usikilizai ke
wekowe wazi kwa maandishi,” alisemy M
Hassan.
Kwa kuzingatia hayo, Jaji Hassan
mabaada ya kupitia kwa makini
do mzima wa kesi na launngatia
gira ya shauri hilo, ameridhika ki ™
hiyo inafaa kusikilizwa upya.
“Ninzamuru kwamba kesi il sl
upya mbele ya hakimu mwenye maniy
ambaye hajawahi kuendesha ke tyy
hapo awali
“Ninaelekeza zaidi kwamba mahalamy
hiyo itoe maelezo ya wazi kuhusy sshaby

Na Grace Gurisha

i MAHAKAMA Kuu Kanda ya Dodoma
imeamuny kest ya kijana Jafeti Masinga
dllyehukumiwa kifungo cha miaka 30
gerezani kwa masheaka ya kubaka, lanze
upya kutokana na Hakimu wa Mahakama

 ya Wilaya ya Dodoma kushindwa kuan-

¢ dika sababu za mabadiliko ya mahakimu
 hwenye mwenendo wa kel

i Vilevile, mahakama hiyo imeelekeza

* kesihiyo sikilizwe kwa haraka na endapo

- mshtakiwa akipatikana na hatia, muda

¢ aliowmikia hr;mnde kabla ya hukumu

! Utapaswa kuzingatiwa na k 4

: katika adhabu. i

o Uamuz huo wa Rufani ya Masinga

¢ ulitolewa na Jai Suleiman Hassan wa ma:

¢ hakama hiyo wakati rufani ya mshtakiwa

+ yenye hojfa 15 ya kupinga adhabu hiyo il-

- Ipoitwa kwa ajil ya kusikiliza. Upande wa

- Jamhuri uliwakilishwa na Wakili wa Seri-

" Jaali Mwandamizi Francis Mwakifuna,

* Mahakama hiyo baada ya kupitia kwa

 umakini mwenendo wa kesi ya Mahaka-

© ma ya Wilaya kva uamuzi wake binafsi,

. Hlibaini kuwapo dosari za kisheria kuhusl-

 ana na utekelezaji kifungu cha 214(1) cha

¢ Sheria ya Mwenendo wa Makosa ya Jinai

* (Sura ya 20, Marejeo ya 2022).

© Jaji Hassan alisema dosari hiyo inahu-

: siana na mabadiliko ya mahakimu wal:

- fokuwa wakisthdliza kesi hiyo bila kufuata

: taratibu za kisheria. Kabla ya kuendelea

+ huamua hoja za msingi za rufani hiyo, ma- - 2a mabadiliko ya hakimu, kwa kuzngi

+ hakama liona ni vyema kuwaalika pande  kifungu cha 214(1) cha CPA." alisemara

: 2oie mbili kueleza maoni yao. kuongeza:

: "Kwa kuzingatia kuwa mrufani ni mtu  "Mahakama ihaldkishe mshraking s

* wa kawaida, asiye na uelewa wa masuala  fahamistwa kuhusu haki yabe va hudi

i ¥a sheria na kwa kuwa kasoro iliyobaini- - ushahidi usikilizwe upya, kama s

i kani ya kisheria, mahakama imeona ni - i

 busara kwanza kumruhusu Wakili wa

¢ Serfkall kutoa maoni yake juu ya dosari

“Mshtakiva  atzendelea hustikiiv
rumande akisubiri usikilizwaji mpya w2
kesi. Hata hivyo, suala la dhamana i
aweza kufikiriwa upya na kuamulva 18
mahakama.” alisema Jaji Hassan.

Jaji huyo pia alielekeza kesi iyo i
lizwe kwa haraka na endapo mstikin
akipadkana na hatia, muda doturii
rumande kabla ya hukumu wiapaswalu
fngativ na kipunguzwa katka

alikiri kuwapo dosari hiyo na kudai kuwa
kwa mujibu wa kifungu cha 214(1) cha

Wakill Mwakifuna alidia kuwa kwa mu-
Jibu wa kifungu cha 2142) cha CPA, Ma- | Kia maonl: +255 677 020 70(bmak
hakama Kuu ina mamlaka ya kufuta usha- ~ customerrelations@guardian.cott
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‘ HABARI KITAIFA
Sosme
Mahakama Kuu

yaitisha mashauri
mawili kufutwa

Kanisa la Gwajima

Na Paul Mabeja,
DODOMA

MAHAKAMA Kuu Kanda ya
Dodoma imeitisha mashau-
ri mawili yanayohusu ku-
fungwa kwa Glory of Christ
Tanzania Church, maarufu
Kanisa la Ufufuo na Uzima,
linaloongozwa na Askofu
Josephat Gwajima

Akizungumza na waandi-
shi wa habari juzi nje ya
mahakama hiyo, Wakili Pe-
ter Kibatala alidai mashauri
mawili ni kufutiwa usajili
wa kanisa hilo hilo ni pamo-
ja na shauri la kikatiba lililo-
funguliwa na waumini 52.

"Leo  (juzi) tarche 22
mwezi Julai 2025, mashau-
ri mawili yanayozungu-
ka kufutiwa usajili kwa
Glory of Christ Tanzania
Church, maarufu Kanisa
la Ufufuo na Uzima, lin-
aloongozwa na Askofu Jo-
sephat  Gwajimayaliitwa
mahakamani.

"Shauri la kwanza ni nam-
ba 16408 la mwaka 2025,
ambalo

na Dinal Mbaga na wenzake
51, linalosikilizwa mbele ya
jopo la majaji watatu wak-
iongozwa na Jaji wa Ma-
hakama ya Rufani Cyprian
Mkeha,” alidai.

Wakili huyo alidai jopo
hilo linasikiliza shauri la ki-
katiba ambalo liliitwa kwa
njia ya mtandao kutokana
na sababu za kimahakama.

"Kwa kawalda mashauri

Shavri la kwanza la
kikatiba ambalo wa-
daiwa ni Dinal Mbaga
na wenzake 51 wanal-
alamikia taasisi mbili.
Taasisl ya kwanza

ni Mkuu wa Jeshi la
Polisi Tanzania, siyo
kama mtu bali ni kama
taasisi. Jeshi la Polisi
linatenda kazi zake,
matendo yake yote
chini ya mwamvuli wa
kisheria wa kiutendaji
chini ya mwamvuli wa

ba Dinal Mbaga na wenzake
wana tiba mbadala
“Yaani wanaweza kupata

nafuu zingine za kisheria |

kwa utaratibu  mwingine
kwa hiyo tutajadili hayo
kisheria na mahakama ita
toa uamuz Agosti 29, 2025
na hivi sasa imetoa ratiba
ya kubadilishana hoja ki-
maandishi.

“Jambo la msingi ni ua-
muzi kuhusu mapingamizi
hayo ya serikali, ambao

utatolewa tarehe 29 mwezi |

Agosti. Hilo ndilo shauri la

kwanza ambalo lilifanyika

asubuhi leo (juzi).” alidai.
Wakili  Kibatala

Tanzania Church kupinga
utaratibu uliotumika kulifu-
tia kanisa hilo usajili

“Sasa kanisa limechukua |
hatua hiyo baada ya kupata |

waraka ambao unaseme-
kana ni wa kulifutia usa-
jili kanisa hilo. Tumekata
rufani Wizara ya Mambo
ya Ndani ya Nchi. Wakati
tunasubiri rufani ifanyiwe
kazi na michakato yote,
tumekuja

“Hivyo, leo (juzi) tume-
fika mbele ya Jaji Masabo na

alidai !
shauri la pili ni lililofun- :
guliwa na Glory of Christ :

mahakamani :
kuomba ipatikane zuio la !

. eeee—— 00000000
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Lissu aipa angalizo
Mahakama Kuu

Na Grace Gurisha

MWENYERITI wa  Chama
cha Demokrasia na Maen
delen (CHADEMA), Tundu
Lisst, ameipa angalizo Ma
hakama Kuu Masjala Ndo
go va Dar os Salaam isije
ikaruhusu kuwa Mahakama
ya Kijeshi baada va Askari
Magereza hutaka kukagua
nyaraka alizopewa na wakili
wake kama ni salama au la

Lissu  amedal  kwamba
nyaraka zake haziwen ku
shikwa na Askan hao kwa
sababu  sheria  haimtaki
kufamya hivyo kwa kuwa
inaruhusu  wakili  kuun-
gumza na mieja wake ndani
va chumba cha mahakama

Alidai hayo jana mbele
ya Jaji Elizabeth Mkwizu
wa mahakama hiyo kabla
va usikilizwaji - maombi
ya marejen ya uamuzi wa
kukubali kuficha mashahidi
katika kesi ya kuchapisha
1aarifa za vongo miandaoni
yalitolewa na Mahakama ya
Hakimu Mkazi Kisutu

Baada ya pande zote mbili
kueleza mahakama kuwa
ko tayart kwa usikilizwaji
maombi hayo, Wakili wa
Lissu, Mpale Mpoki, alidal
kuwa kuna masuala am
hayo walihitaji mahakama
iyaweke siwa  kuhusu
mshtakiwa kuzungumza na
mawakili wake,

“Tunataka  Mahakama
{rupe mwongoza kwa saba-
bu funapata ugumu sana
kuwasiliana na mieja wetw
NI haki ya mleta maombi
kuzungumza na wakil wake
akiwa mahakamani Asu
buhi mlitaka kuzungumza
naye kuhusu kitakacho-
fuata kuhusu haya maombi
ikashindikana.

*Kwa sababu tumeambi-
wa na Askarl Magereza licha
ya kwamba sisl ni maofisa
wa mahakama lakinl ku-
nakuwepo na mipaka,” al-
fckal Wakili Mpoki

Baada ya Jai Mikwizu
kumwuliza  swall - Wakili
Mpoki, allamua kunwachia
Lissu kuleleza mahakama
ambacho kimetokea na al-
ipewa nafast na kuanza ku-

ZUNgUMZL

“Tatizo hili sl la leo (ana)
i Limeanza siku ya o
maa kwenye uamuzi hapa,
Mheshimiwa
mahakamani ka

hata
makarani hakuna, nikapele-
kwa lokapu (rumande) hadi
pule kesl llpﬂ:un :

UL

Tats ma

"y,

Siku hiyo ya ljuma
Wakill Nashon Nkungu
aliniletea nyaraka hapa
kizimbanl, askarl waka-

ua wakazlpeleka
huko chinl. Nilipoanza
kuzidal wakasema
huwezi kuzipata waka-
zirudisha.

Tundu Lissu

kuishitka

’
Sasa B
woewe

“Hawatakiwi
wyaraka  poote
Mheshimiwa L
nidlye utuamble wana hakl
va kushika nyaraka zan
gu? Ral yangu mahakama
yahor tubufu isgje s
Kuwa mathakama ya kijesh
Naomha e namuzl
uthibitlshe kwamba sitakiwi
hubugiziwa na hawa mab
wana jela, wewe waawezd
kukustkba,” aliongeza

Akifibn lioga hikzo, Wakili
wa Serikall Mkuu. Nassoro
Katuga, alidia kuwa Jeshi la
Magereza limepewa mamla
ka ya kuwahifadhi wahing
wa na ambao si walungwa
wanapokuwa mahabusu

Wakill Katuga alidal kuwa
Katika majukumu hayo, Ma-
gereza imepewa sheria va
kuwalinda  wafungwa na

habusu wengine. Alidal

LS
Mal

mchana.  Katika  kipindi
chote  niliwaomba  askart
waniitie wakili wangu i
twshauriane lakini hakuja.”
alidai Lissu

Alidal kwamba alimwull
za Wakili Dk Rugemeleza
Nshalla kwa nini hawakuja
mahabusu, akadai kwamba
aliwaomba askart lakini wal-
Imkatalia. Hadi jaji anaingia
mahakamani  hawakupata
muda wa kushauriana na
mawakili wake na kukabi-
dhiana nyaraka

“Siku hivo ya ljumaa,
Wakili Nashon Nkungu alini-
letea nyaraka hapa kizim-
bani, askari wakaznyakua
wakazipeleka huko chinl
Nilipoanza kuzidal wakase-
ma huwezi kuzipata waka-
girudisha.” alidal Lissu.

Aliendelea kudai kwam-
ba jana waliitwa mapema
mahakamani. Wakili Paul
Kisabo alimpelekea nyaraka
kizimbanl  zinazohusiana

“Wakadal kwamba ‘ni
marufuku mawakill kukupa

Askarl Magereza ndiyo wa-
naamua ndan ya chumba

"ﬁ‘.nﬁ 'm“

Sheria ya Magereza Kifungu ‘
T imezungumizia  vilu 1
vingl ambavyo  havitakiw |
kufanywa kwa ajili ya usala
ma wao na magereza kwa
ujumia

Pla alidai kuwa sheria
hivo haimruhusu  Askari
Magereza kuingiza nyaraka
yoyote hapo atakuwa amet-
enda kosa kwenye kaz o
na kwamba hayo yamewek:
wa kwa ajili ya usalama wa
Magereza na kwa mshtaki-
Wa mwenyewe,

Pia alidal kuwa Askari
Magereza anaruhusiwa ku-
Kagua kujua ni kitu gani hi-
cho ill ajiridhishe kama kina
madhara au la

“Sisi naona Magereza
hafjakosea.  Wanatakiwa
kufuta utaratibu. Hiki kitu
hakijazuiwa  wanatakiwa
wafuate utaratibu wa kishe-
riaambazo tumezitunga we:
nyewe," alidal

Baada ya kusikiliza hoja
za pande zote, Jaji Mkwizu
allsema  atatoa  uwamuzi
huo kwa pamoja na ule wa
maombi ya marejeo yaliyo-
wasilishwa na Lissu kupinga
uamuz wa kuficha masha-
hidi katika kes! inayomka-
bill ya kuchapisha taarifa za
uongo miandaonl.

llidaiwa kuwa Aprili 3.
2025 Jijini Dar es Salaam
mshtakiwa Lissu akiwa na
lengo 11 kulaghal umma
alichapisha  tarifa  hizo
mu miandao wa You

ambapo maneno hayo
yalisomeky ‘Uchaguel  wa
Serfkall za Mitaa wa mwaka
Jana, wagnmbea wa CHADE:
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miradi mbalimbali ya maendeleo nchini. (Picha r’m \;enance Nestory‘.

Toleo la sheriazilizotafsiviwa
Kiswahili kutoka mwezi ujao

T g

WANDISHIMkuu  agiza pia kukamilisha kutafsiri ~ kuendana na mahitaji yasasa  tayari utaandaliwa muswada
wa Sheria, Onorius ~ sheria,” alisema. ya nchi. wake na mwisho wa siku
Njole amesema toleo Njole alisema sambamba “Tumefanya urekebu wa itakuja kuwa shenia ni
la sheria ambazo zimetafsiri-  na kuendelea na mchakato sheria hizi kwa kuzikusanya ~ ambayo serikali imeyaona
wa kwa lugha ya Kiswahili wa kukamilisha hilo, pia ofisi  sheria zote za nchi pamoja na nailayawekeaumiﬂ)um
zitaanza kutoka Agosti mwaka  hiyo imefanya mabadiliko kuingiza marekebisho ambayo  kisheria,” alisema.
huu. makubwa ya kuhakikisha yamekuwa yakifanyika kila Kwa upande wake,

Njole ameeleza hayojana  sheria zilizopo zinatekelezeka ~ wakati,” alisema. Mwandishi Mkuu Msaidizi wa
katika Maonesho ya 49 ya na kuwafikia wananchi. Aidha, alisema serikaliipo  Sheria, Rahema Katuga alise-
Kimataifa ya Biashara ‘Saba- “Tumefanya mabadiliko ~ katika mchakato wa kuten- ma baada ya kukamilika kwa
saba’ yanayoendelea mkoani  makubwa ya kuhakikisha genezamfumo washeriawa  urekebu wa sheria mbalimbal
Dar es Salaam. tunakuwa na sheria zinaz- kusimamia matumizi ya Akili ~ ambazo zimeanza kutumika

Alisema Rais Samia Suluhu  owafikia wananchi kama Mnemba (IA) na kubainisha Julai Mosi mwaka huu, za
Hassan aliagizwa kutafsiriwa  sheria na ukamilifu wake kuwa mchakato huo utaka- awali hazitatumika tena.
kwa sheria ili kueleweka kwa  nalugha ambayo wananchi ~ pokuwa tayari utaandaliwa “Mahakamani au sehemu
urahisi na watu wamakundi  wanaifahamu,” alisema. sheria. yoyote miu akitaj vifungu
- “Pamoja na hatua kubwa ajili ya Al

Jaji Salma asisitiza uandishi wa kesi wenye kuzingatia

| Mfawidhi wa Mahakama Kuu ya {a kuandika hukumu hizo na jinsi ya
anzania, Kanda ya Dar es Salaam, kuandika hukumu kwa mujibu wa
Salma Maghimbi, amesema kuwepo Sheria na mambo Fanayozingatiwa
kwa mafunzo ya uandishi wa kesi na kutokufanya kabla ya kuandika

matakwa kisheria

alisema hukumu ni kiini cha maamuzi
ya mahakama ambapo kazi ya mwisho
wa mahakama ni kutoa hukumu.

jamii na kujenga amani kwani hukumy
inaleta furaha kwa haki za we™"
alisema. B

Alisema, uandishi wa hukumu Alisema kila hakimu ana weledi na

utasaidia uandishi wa hukumu
unaokidhi matakwa ya kisheria na
Maghktamb" 1% wakati
i, al
akizungumza  katika n:%onzo ya
Ua i wa Hukumu kwa Wanasheria,
Mamawakili, Makadhi, Mahakimu
na Wanafunzi wa chuo cha Sheria
ambapo mafunzo yamefanyika katika
Maha kuuya
Zanzibar Tunguu Wilaya ya Kati

U
uandishi wa hukumu

hukumu.

Pia, alisema endapo mshitakiwa
akiwa hajaridhishwa kutokana na
alipopelekwa mahakamani anaweza
kuomba marejeo na mapitio ama
kukata rufaa.

Jaji huyo alisisitiza kuwa uandishi
huo wa hukumu hutoa maamuzi kwa
kutumiasababu ambazozilizompelekea
kutoa hukumu sambamba na kutumia
sheria inayohusika na kesl yenyewe.

Naye, Naibu Mrajis wa Mahakama

unatakiwa kuzingatia misingi kabla Kuu ya Zanzibar, Khamis Rashid Khamis,

unaweza kufanywa kwa lugha zote
mbili ikiwemo ya kiswahili na kingereza
ambapo ni matakwa ya Sheria kwa
hakimu anayehusika katika uandishi
wa hukumu yake kutaka kuandika
na kulingana na wadau waliokuwepo
mbele yake.

Pia, alisema mafunzo hayo ni
muhimu  kwani yanakuza ueledi,
uwezo na maarifa ya mtendaji katika
kutekeleza majukumu yake ya kila siku.

“Hukumu inatafsin haki 23 watu
ambapo inatoa furaha na kuchochea

tafsiri ya sheria na hakuna hakimu au jaj
3 ea haki za watu na kwamba
en mu akiwa hajaridhishwa
na hukumu fliyotolewa imewekwa
rufaa ili kuona haki ya mtu inaendelea
kutolewa kwa mujibu wa Sheria na mtu
a inafaa.
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] Mazungumzo kati ya DPP, Kesi uhujumu

Kurwa Mathias kuendelea uchumi
N — B T T — kuendelea

Hakimu Mkazi Kisutu, Dar es Salaam, Kwa muii

FISI ya Mkurugenzi wa wiki iliyopita, mbele ya Hakimu  Mathiae I!nﬂlthl;:rn‘!'!:‘-_ll:'dvfll :1.}:,hlll.1|\d 5

Mashitaka nchini (DPP)  Mkar Mkuu, Rahim Mushi, shaurl Shirvanes: 03 Edn 2l wa Salawe ulal 25

Inatarajiwa leo kuendelea na  lilipopelekwa kwa kutapwa Ur '-mlm'w“-:.[ o 4 wa Tabora,
mazungumzo na mshitakiwa Kurwa “Muhitakiwa Mathias  Mei 11 r'vw:-w" Gdiwa kutenda kosa
Mathias  anayedawa kusafirisha  aliomba  kuzungumza na  ofis wa mithio B “"IJ-:”J. ';FIPO la ukagun
dawa za kulewya aina ya b, gl hivys  barua  yake ln.uf'r.w ;1 \.:, :,-,[: s ::J.:::I Na SYLVIA SEBASTIAN

ua hyo inatokana na Maltias tutae I AW Ashits ik 3
m.:\‘:‘u.. barus kwenda ofist ya DPP o I:.,.::'.I:'.-I'."' choeny Wakisafirisha dawa za kulevya ainaya MAHAKAMA ya Hakimu Miaz Kisutu
kuomnba  kuingia  makubaliang -y Mokl Mty Shaurt - bangl zenye uzito wa gramu, 512,50 Dar es Salaam. imepanga Jula 25 mwaka
kumaliza shaur ti P givs b Hakimu Mushi aliahirisha huu, kuendelea na usikilzwa)) wa kesi ya

Wakih wa Serikal Tomuaar Maturu YO A L4 kst r.--- shauri hilo hadi leo kwa kuLapwa na uhujumu uchumi inayomkabidi Hassan
matirisha v hitak iwa w 1p0 mahabuisu Shabani na wenzake

Shabamni na wenzake wanadaiwa
wtt 28, 2019 walikutwa na nyara

za " al zenye thamani ya zadi ya sh
biliori 4.4

Hakimu Micasi Miuu, Aaron Lyamuya
alipanga tarehe hryo, wiki iliyopeta_baade
ya upande wa j@mibwrr kudal shahidi
watty®king wanamiegemea kutoa
ushahidi amepata dharula ya knfamihia

Wakili wa Sernkall Mwandamizi
Momca Ndakidemi akishinkiana na Wabkali
wia Serikali, Tumaini Mafuru, waliomba
radhy  kwa kuwa hawaamwandaa
shahidi  mwingine wa kuendelea na
USikiliIwaj wa Kesi

“Upande wa jamhuri tulimwandaa
shahidi ambaye ushahidi wake ru mrefu
lakiri kwa bahati mbaya amepata

oe wa

-
S L ..--.-r;:.-.-- ~

o+
tulimwandaa
anigl wake
mrefu, lakini
kwa bahati mbaya
I amepata dharula ya
. familia, tunaomba
—. -
o
Bl
Upande wa jamhuri
I e e e —
] dharula ya kifamilla, tunaomba radhi*
waliomba mawakili hao
? v . . Kwa upande wa Wakili wa utetez,
& =\ - Nehemiah Nkoko, alidai kwa kuwa
- AAJl. watendaji na aadau wa Mahakama, wakisikillza hotuba ya jajl Mfawidhi wa Mahakama Kuu ya Tanzania Divisheni ya Kazi, upande wa jamhun umeomba radhi
k. Yose Miyambina Ihayuto pichani) katika | mafunzoe yallyotolewa na Wakala wa Usalama na Afya Mahall pa Kazi (OSHA), jijini hakuna budi kuahirisha shauri hilo na
Mwanza, juzi. (Na Mpigapicha Wetu) kupanga tarehe ya karibu.
Shabani, Olnia Mchuwa,
Haidary Sharifu, Joyce Thomas, Abdul
. . . Hamisina Salama Mshamu wanakabiliwa
unumiwa Kuiba Simu COCO beac fa mashitaka ya kujihusisha na pande
413 va meno ya tembo na viwili wa
Na meno ya kiboko
HAWA NGADALA 900,000, mall ya Ally Said. Mshitakiwa alirudishwa mahabusu, Washitakiwa wanadaiwa kujihusisha
Wz Mshitakiwa allkana kutenda kosa, baada ya kushindwa kutimiza masharti na doofll e hizo za serikali kuwa
Hay 5" Gombolambolo, Dar es Salaam, upande wa  mialamikaji ulidal una shauri liliahirishwa hadi Agosti 7, mwaka ;‘; | kutoka kwa Mkurugenzi wa
h.::""ﬂd ameflikishwa Mahakama ya mashahidl wallokuwepo siku ya tukio. huu, anyamapaori,
b wy Kinondani, akikabiliwa na shta Hakimu Olivia alimweleza mshitakiwa Pla, washitakiwa wanadama
Wppg™* MU yenye thamani ya sh.  shtaka linalomkabili linadhaminika - : kuongoza genge la  whalifu kwa
b kwa mujibu wa sheria na kumtaka awe Masharti kukusanya,  kununua,  kuuza g
' m’““‘ na w minl wawill wenye barua za kusafirisha nyara za serikali
l na g shtaka utambulisho kutoka ofisi za kata na Hakimu Lyamuya aliahirisha kesi
Mg : DHAMANA hadi Julai 25, mwaka huy, kwa kuendelea
p ¥a Makimy M, wadha . DD LS i v MR wa upande
[ \mmm mshitakiwa  alitenda Q) m s M vitakives btk awe i v fmbudt
mwaka huy, maeneo m DO, 000, E Wil Wy BMLa 2o utar
hmw ' ” s . utaka : ; [ ool za hata na -q..mu.;-:. =1
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THBUB yataka
Sheria ya Uvuvi
ifumuliwe

Na Mwandishl Wetu

MAKAMU Mwenyekili wa Tume ya Haki
2a Binadamu na Utawala Bora (THBUB)
Mohamed Khamis Hamad. ameshauri
kada ya sheria kuimarisha mifumg ya
sheria ikiwamo kubadilisha baadhi ya
sheria zake 1ll kulinda haki za watu
Mohamed alisema hayo wakati wa
mikutano maalum ulioweka pamoja
THBUB na wadau wengine wa sekla ya
uvuvi uliofanyika jljini Dar es Salaam
Juzi
Alieleza kuwa kufanyiwa mareke
bisho kwa sheria hizo, hasa Sheria ya
Uwvuvi kutasaidia kulinda haki za wa
vuvi wadogo katika kulinda na kutetea
ustaw wao
Akizungumzia changamoto zina
rowakabill wavuvi hao. Mphamed
alieleza kwamba kuna uwezekano
mkubwa wa kutatuliwa kisheria hasa
kujengea uelewa jamii ya wavuvi
wadogo pamoja na kuongeza uvelewa
wa haki za binadamu kwa jamii
Mohamed pia alishauri serikali
kuwashirikisha wavuvi wadogo hasa
wakall wa kupanga mikakati inay-

I kutokiuka haki za binadamu
Katika mkutano huo, kwa niaba
ya Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo
na Uvuvi, Agness Meena, Mku
rugenzi wa Uvuvi Tanzania, Prof 5!
Maohamed Sheikh alibainisha haki \|
za wavuvi wadogo ni msingi wa N
maendeleo endelevu kwenye sekla
ya uvuvi nchini
Wavuvi wadogo ni muhimill mkub
wa katika uchumi wa jamil za pwani
na usalama wa chakula nchini. Ni
wajibu wetu kuhakikisha wanashirik
ishwa kikamilifu katika usimamizi wa
rasilimali za bahari, wanalindwa dhidi
ya unyanyasajl wa mifumo ya kisheria
na wanapews elimu ya kutosha kuhusu
matumizi endelevu ya bahari ™ alieleza

olenga kulinda rasiiimali za bahari ,/ \
.

Prof. Mohamed alisisitiza nakl huenda |

sambamba na wajibu, hivyo zinapoe-
lezewa hakl za wavuvl ni vyema pia
kukaelezwa na wajibu wa wavuvl
Mikutano huo uliandaliwa na tume
hivo kwa kushirikiana na Taasisl ya
Denmark ya Hakl za Binadamu kwa
lengo la kukuza velewa wa pamoja juu
ya haki za binadamu zinavyohusiana
na upatikanaji na usimamizl wa pamoja
wa rasilimall za unwan kwa wavuvi
w , Kbunda muhtasar wa
wa mijadala ya kitaifa na iublmnﬁ.m
1o zind'
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Abubakari Msangl (48) akiwa chinl ya ulinz! wa Askar|
wa Magereza katika Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu
|yini Dar es Salaam jana, baada ya kuhukumiwa Kifungi
rFlm miaka 20 jela kwa kosa 18 Kukutwa na vipande saba

vya meno ya Tembo na Kiboko vyenye thamani ya sh
IMANI NATHANIEL

milioni 41 PICMA:

| NaKuiwa Mzee

MAHAKAMA  huu Dy
isheni ya Makosa yva Kush
wa na Uhujumu Uchumi,
maarufu  Mahakama »ya
Mahsads imemwachia
huru mshtakiwa Ally Sefu
baada ya kumwona hana

| kesi ya kujibu karika shta

ka la kusafirisha viroba 1l
viva dawa za kulevya ana
ya bangi

Uamuz huo wa mahaka-

ma ulitolewa jana mbele
va Jaji Sedikia ksamya
baada ya Jamhurl kufunga
kessi kwa upande wao.
Washrakiwa katika shau
H hilo walikuwa wawili
Peter Mdegela na Sefu
Wote walidaiwa kuwa
Septemba 7, 2007,
katika  mraa
wa Taran-
gire  Mbean
Beach., wa
likuiwa na
viroba Il vya

Akiwastlisha hoja  ma
hakamant.  Wakill  wa
Sertkall Martetha Maguta
alidai upande wa Jamhun
unafunga kest. Mashahidhi
wallowaleta wanatosha
Baada ya kudal hayo,
mawakili wa upande wa
utetezl Yohana Kibindu na
Charles Fredrick hawaku
W na parggamizi
Akltoa  uamusl  Jajl
Kisanyva  alisema  upande
wa Jamhurl katika shauri
hilo uliiea mashahidi wata

T —
‘Mshtakiwa
kesi dawa
za kulevya
‘aachiwa

no na vielelezo sita katika
Luthibinsha mashtaka

Baada va Jamhun ku
funga ushahidi. mahakama
inaangalia ket ya msing
kama ipo th washiakima
wajitetee. it

“Upande wa
una wapbu wa kuonesha
kuwapo kesl ya
Baada va kupina,
unaunga kesi ya msing
dhudi va mshtakiwva wa
kwanza pekee. Peter

“Ushahidi
viroha 1l vya bangi vilk
chukuliwa kwa mshtakiwa
wa kwanza na uchungun
ulithibitisha ni dawa za
kulevya atna va bangl”
alisema Jajl kisanya.

Aliserma mshtakiwa wa
pill. Sefu upande wa mash
taka haukuleta  ushahidi
kuonesha kama mshtaki-
wa huyo alisafinsha dawa
za kulevya

Alisemna mshtakiwa
wa pili abhusishwa kwe
nve shaun kutokana
maclezo ya mshiakina wa
kwanza

“Mahakama inaona kuna
kesi va msingl dhidi ya
mshtakiva Peter, anastaki
wa ajitetee. Mahakama in
amwachia huru mshtakiwa
wa pill. Ally Sefu baada ya
kumwona hana kest ya k-
Jin” alisema Jaj Kisamya

Wakili Yohana abdai
mshtakiwa Peter atagiiewea
kwa klapo na hatakowa na
shahidi waky kielelern cha
kuwasflisha

A
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| Waziri awa mbogo uvunjaji
sheria Kipindi cha uchaguzi

NPaiMabeja, DODOMA ~ Alisema Ofisi ya Taifa ,., ria_haziendi likizo zi- atumiejukwaalakampenikutu-
- ya Mashtaka (NPS), ina- nakuwepo, hivyo ofisi kana wengine na wengine nao
AZIRI wa Katiba kuongeza uma- wpakatiwa Y3 tifa ya mashtaka wakatumia jukwaa hilo kujibu
na Sheria, Dk kini katika utekelezaji ychaguzi mnapaswa kuongeza matusi hayo halafu wakaachwa
Damas Ndumba- wa majukumu yake ili Mkuuuzoefu umakini kipindi hiki tu watafikiri kuwa sheria zipo
ro, amesema mtu  kukabiliana na hali hiyo, unaonesha na kwa yeyote am- likizo, lakini kama watakamat-
M0t aiakayevunja sheria ka-  Alisema: kipindi hi- Kuwa watu baye atabainika ku- wa itakuwa fundisho kwa wen-
@ kpind) hiki cha kuelekea cho watu wengi wame- ::m:m‘ vunja sheria achuku- gine,” alisema.
E:Mi Mkuu achukuliwe kuwa wakifanyamambo pambo liwe hatua bila _kujall Kuhusu kampeni ya msaada
bila kujall nafasl yake bi- mengi ya uvunjifu wa ambayo nafasi yake,” alisema wa sheria ya Mama Samia,
w‘“”we fundisho kwa wen-  sheria za nchi wakihisi shia Ndumbaro. alisema imewasaidia kubaini
e - zinakuwa zimekwenda uvunjifuwa Alionya kuwa kama  kukithiri kwa matukio ya uka-
MM"lnham. alitoa kaull hiyo  likizo. lmﬂ:‘ wakl-  wary hao hawata- tilii wa kijinsia, migogoro ya ar-
" Binl hapa, wakatl wa hafla ~ “Wakatl wa Uchaguzi rlliseﬂ:':;o chukuliwa hatua wa-  dhi na mirathi
nhlhbld]u magari I6kwaafill  Mkuu uzoefu unaone: jjize. naweza kuwa chanzo  “Kampeni hil imetusaidia
Ofii 72 (alfa za mashtaka za  sha kuwa watu wame- cha uwunjivu wa kubanl ongezeko la ukatilii wa
nchinl kuwa wakifanya mam- amanl lliyodumu kwa kijinsia, wapo wanawake na
hmifanua kuwa ametoa bo ambayo yanatishla muda mrefu nchinl, watoto wanafanyiwa vitendo
hm:lg:-mwkam na uzoefu uwunjifu wa amanl waklhisl hivyo NPS wana uws-  vya ukatilll achini, ofisi hii la-
wakatl wa kipindl  kuwa sheria zipo likizo. chukulla hatua ma wa - Zind muone Al namna gani
Md’_o u wengl wamekuwa  “Naomba niwaamble kuwa takapo wabainl. inawezz kushughuli'da  suvala
“iivunja sherla wakatl wa uchaguzi mkuu she-  “Kama mgombea wwachwa — hilh" aliserna
|
HOME NEWS DAILY NEWS FRIDAY, JULY 11,205 3
Legal aid mediation end 18-year land feud
By AHMADA YAHAYA The conflict, whuch bad per- ~~ Speakg to the media, Mr — reoded nauned Yasin Mpogoro e fo Ms Nyamilingo's diffiull ~ confirmed ot Ms Mibmmws.~ Headded bt scoessil  clallons © soek ssustone 5
sitod for over 18 years, came  Maco Pero, o Legd Officer  came forward nd proved it living. conditons and e po- e nghtfl landowner medabon hghbgles fe mpo-  Grough the canpag,
A LONGSTANDING o 0 a penceh nsobion g froms e Manstry of Costr el el tobelond” el fo sl st as b1 o st of comprsscn, e of demure pess. M Mo ko ke
Gispute between two residents  vohmiary medianon frhisted  tou and Legal Affans, explamed — Followng a cot ruling 1o parties stood iy on hewpo-  Ms Msham agreed 10 provide  futon in fostemg jstie, pesce Vs Nyanli o ageemg o e
of Mben Msnm m Ubango by legal expents from e Mamm  that the chspute began m 2007, i fivorm, My Mpogoro legally  sibons Ms Nyaulmgo with a new home,  and socal hammowy setfewent nd poused e me-
Drstnct, Dar s Sobaam Regon  Samua Legal Ad Cnpoign. ~ when Ms Nyashigo pclised - soldibeland o MsMebaot v~ The tmmng powt cme o two-room bomse oo nseparse.~— Ms Nymingo eqmessed  dhtion effors.
Adchmn Myadingo wd Jose Ao pat of the agreement, e bnd o o sellr who was - deng Ms Nymlmgo an illewl - whenlega canpaign miervened.  plotsecured wih he belp of ey gratmde fir e pecelid b dlcply appumcue Ms Ny
phine Msboms bes frally boen  Ms Nyaulingo comsented 1o var e fowwd o o be the ngltfid - oo, abest wikowingly, — Ligal offcers reviewed all oo Gl cme “Thrks © MSLACS  slingy's vk ad wilg:
msaved thanks 0 the cugomg  cae e comested and, whike - owne Mr Peto oed Wt ko et consiled ko ks Consiucion willbegm i metion, e beem ol s o escve s el
Mo St Legal Aid Com- Ms Mshana agreed o constret.~— “Ms Nyl bebved e years, Ms Mshan anengted - ond aod officers and engaged  oodhely e ooce conplte, & oew plt and Ms Meborm o Ths i ctory for e emd
g omenly acive o e o oow wosoom bouse for s ndegally gl e bodwnd v legal ol o bolh partes dretly. Aller - Ms Nyadingo will oo, o e o bkl e ooy A rmmy v of s
10 D s S Inemshons) o e plot wilm e even began developng 1. sad - ve veones o recam bes b ough verticaion, chdngoout  owng Ms Mt o flly o bouse | wly ekl e gl we've oo o o coe
Tradke Far (DITF) SAIe EA Mr Petro "However m 2008, However, efforts were stalld - jpmets md e deods wss +— cupy ber " My Porosd. s, weme ofes wib bl pusonste ke ” e s
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Daniel Mjerna. Mwananchi
mwananchipapers@ mwananchlco.tz

Dodoma. Mahakama Kuu ya
Tanzania imetupilia mbali maombi
ya Watanzania wawili, Kumbusho
Kagine na Bubelwa Kaiza, walioku-
wa wakiomba kibali cha kufungu
maombi ya mapitio ya mahakama
kupinga Kanuni za Maadili ya Ucha-
guzi Mkuu 2025,

Walifungua maombi namba 12670
ya mwaka 2025 dhidi ya Tume Huru
ya Taifa ya Uchaguzi (INEC) na Mwa-
nasheria Mkuu wa Serikali (AG),
wakiomba waruhusiwe kufungua
maombi kupinga matumizi ya kanuni

hizo.

Kanuni hizo zimesainiwa na vyama
18 vya siasa nchini, isipokuwa Cha-
ma cha Demokrasia na Maendeleo
(Chadema), ambacho kinashinikiza
mabadiliko ya mifumo na sheria ya
uchaguzi, zikiwamo kanuni hizo.

Uamuzi huo ulitolewa Julai 11, 2025
na Jaji Abdi Kagomba wa Mahakama
Kuu, Masjala Kuu Dodoma na kupati-
kana mtandaoni Julai 15, 2025.

Jaji Kagomba ameeleza kuwa
kifungu namba 162 cha Sheria ya
Uchaguzi wa Rais, Wabunge na
Madiwani ya mwaka 2024, amba-
cho ndicho kilichotumika kutengene-
za kanuni hizo, kinaonyesha kuwa

waombaji si wadau wa kanuni hizo.
Kifungu kidogo (1) kinasema: “Kwa
madhumuni ya kusimamia uchaguzi
wa haki, hurn na amani, na baada
ya kushauriana na vyama vyote vya
siasa na serikali, tume itaandaa na
kuchapisha katika Gazeti la Serikali,
kanuni hizo za maadili.” g
Kanuni hizo ndizo ziu.;kazoauusha_
maadili ya vyama vya s:asa.-Sen'kah
na INEC wakati wa kampeni za_ui:;
aguzi, uchaguzi wenyewe, pamoja
utaratibu na utekelezaji wake.

Kifungu kidogo (2) kinasema
kanuni za maadili ya uchaguzi zita-
simamiwa na kila chama cha siasa,
kila mgombea kabla lymawasﬂasha
fomu ya uteuzi, serikali na tume, na
zitapaswa kuzingatiwa na
wote waliosaini kanuni hizo.

Jaji amesema kanuni hizo zinaele-
za madhumuni ya ln'isuuamta maadili
na nanl watashirikishwa kabla haz-
ijatangazwa; na imetaja pia ni nani
watazisaini, ambage nl vyama, C,
serikall na wagombea.

“Inaonckana wazl kwangu kwam-
ba hii ni sheria maalumu kwa kun-
di maalumu la wadau, kama vile
ambavyo uamuzi wa mahakama
huwa unawabana pande zile tu
ambazo zilihusika na shaurl hllo,”

alisema.
“Swall linaweza kuwa, ni

Lengo la waombal]l sl
kusimamisha mchakato
wa uchaguzl ball
kulwezesha Mahakama
kuangalla misingl ya
kisherla ya kanunl hizo

Itakazo-simamila maadill, kwanl
kama waklishinda hawata-fidiwa.."

Wakill Mpokl

kwa vipi kifungu 162 kinahusiana na
m ya kutosha ya waleta maom-
bi katika shauri hili. Kama alivyoeleza
Wakili wa Serikall, ni lazima mwom-
baji aoneshe masilahi katika mapitio
hayo ya mahakama anayoyaomba,”
alisema na kuongeza:

“Sioni sababu zenye mashiko za
kuishawishi mahakama hii ni kwa
vipi (waombaji) ni washirika. Mtu
anaweza kuji , wako wapl wadau
waliochukizwa ambao, bila kuwa
na mashaka, Mahakama inaweza
kuwatambua.”

Amesema: “Bilawao kuwapombele
ya Mahakama hii, hiki kilichosemwa
na waombaji katika sababu ya 6.1,
6.2, 6.3, 64 na 65 ya maelezo yao
kinakuwa batili, kutokana na ukweli
kuwa wao ni majirani tu na si wenye
haki ya kushtalki.”

“Hata katika sababu ile ya 70
kwamba waombaji wana masilahi na
uchaguzi wa huru na haki, inaweza
tu kuonekana kama masilahi ya mba-
li na si masilahi ya kutosha katika
masuala yaliyoibuliwa na waombaji,”
alisema.

“Ni kutokana na sababu hizo, na
ukweli kuwa kuna tofauti ya majina
kama yanavyoonyeshwa kwenye kia-
E: chao na yale yanayoonekana kati-

vitambulisho vya kupigia kura, na
hakuna kiapo kinachoonyesha kuwa
majina hayo hutumika kwa pamoja,
ninaona kabisa wameshindwa kuish-
awishi Mahakama juu ya masilahi
yao,” alisema na kuongeza:

“Hivyo, kutokana na uchambuzi
huo, maombi ya kuzuia matumizi ya
kanuni hizo yanakosa miguu ya kusi-
mamia, na kwa sababu kanuni hizo
ni kwa ajili ya wadau mahususi na
waombaji hawamo, basi maombi yao
yanatupiliwa mbali.”

Hoja za waleta maombl

Wakiomba kupatiwa kibali cha
kufungua maombi ya kupinga
kanuni hizo, waombaji walieleza-
kuwa Kanuni za Uchaguzi wa Rais,
Wabunge na Madiwani za mwaka
2025 zilichapwa katika gazeti la Ser-
ikali la Aprili 18, 2025. Wanazipinga
wakidai zinakiuka utaratibu kwa
kiasi kikubwa, hazina maana
wala mantiki, zina mako-
sa ya sheria kwenye
kumbukumbu, na
zinakiuka she-
ria na kanuni
nyinginezo,

amoja na

utangnzwa
bila mashaurl-
ano.

Kupitia maombl
hayo, kama wangepa-
tiwa kibali, wangefun-
E:.n maombl kulom

mohnkamna lzifule
kanunl hizo na kumzuin
mjlbu  maombl wa
kwnnzn (INEC) kuen-
delea na mchakato wa
uchaguzi kwa kutumla
kanuni hizo.

Katika ombi la n -
za kupitia kanuni ya 5(6)
zn mapitio ya Mahakama

kama ilivyotangazwa katika GN nam-
ba 324 ya 2014, waliomba kwamba
kama maombf yao yatakubaliwa, basi
kanunl hizo zisitumike hadi ombli lao
lisikilizwe na kuamuliwa.

Wajibu maombi waliwasilisha kia-
po kinzani kilichoapwa na Mkuru-
genzi wa Huduma za Sheria wa INEC,
ambacho kilijibiwa na waombaji.

Katika usikilizwaji wa maom-
bl, waombajl wallwakilishwa na
mawakill Mpale Mpoki na Jebra
Kambole, huku wajibu maombi waki-
wakilishwa na Wakili wa Serikali
Mkuu, Mark Mulwambo, akisaidiana

e .

Hoja za wanaopinga kanunl

Kambole aliieleza mahakama kuwa
wateja wake si tu wamewasilisha
ombi hilo ndani ya muda wa miezi
sita unaotakiwa na sheria, bali wana
kesi yenye mashiko ambayo wana
masilahi nayo.

Alisema waombaji wana masila-
hi va kutosha katika maombi hayo
kwa sababu wanaamini kuwa, kama
wapigakura walioandikishwa wana-
otarajia kupiga kura, wataathiriwa
na kanuni hizo.

1li kuishawishi Mahakama kuwa
wana masilahi makubwa na maombi
hayo, walijenga hoja sita zifuatazo:

Moja, maneno “washiriki wa ucha-
guzi” yaliyotumika katika utangulizi
wa kanuni yanaulenga umma.

Pili, waombaji ni raia wa Tanzania
wenye haki ya kupiga kura na kuch-
aguliwa.

Tatu, wao ni wapigakura walioan-
dikishwa, hivyo wana haki ya kupiga
kura na kuchaguliwa, na wana mpan-

Nne, wana masilahi na uchaguzi
wa huru na hakd katika nchi ya Tan-
zania.

Tano, wana masilahi kama wapiga-
kura na haki ya kumchagua mgombea
wanayemtaka katika uchaguzi huo.
Sita, kanuni hizo zinaweka msingi
wa haki na wajibu kwa wagombea,
wanachama wa vyama vya siasa na
wafuasi wao, hivyo wajibu huo ni

Maombi kupinga kanuni za
maadili uchaguzi yatupwa

Alllomba
Mahakama
ttuplile mball
maombl ya
waombali
kupewa kiball
cha kufungua
maombl ya
mapitio ya

ahakama

kuunga mkono
ombl lao lllkuwa
na dosarl Isk-
yoweza kutiblka
kwa kuwa na
maonl, hoja
na hitimisho
e cha

sherla

Baadaya
mawasliisho ya
hoja za mawaki-
Il wa pande zote
mbiil, Jaji all-
lIkataa plngam-
2! hile. Uamuz]
huo ullwezesha
kusikillzwa
kwa maombl
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Kesi ya Lissu yasubiri
uamuzi Mahakama Kuu

Na Ramla Hamidu

AHAKAMA ya

Hakimu Mka-

zi Kisutu, Dar
es Salaam imeahirisha
usikilizaji wa kesi ya
kutoa taarifa za uongo na
uchochezi inayomkabili
Mwenyekiti wa Chama
cha Demokrasia na Mae-
ndeleo (CHADEMA),
Tundu Lissu. )

Mahakama hiyo ilitoa
uamuzi huo ikieleza kwam-
ba itaendelea kusikiliza
shauri hilo baada ya
uamuzi wa maombi namba
14496/2025 na 15635/ 2025
yaliyopelekwa katika Ma-
hakama Kuu ya Tanzania
Kanda ya Dar es Salaam
masijala ndogo utakapo-
tolewa.

Uamuzi huo ulitolewa
na Hakimu Mkazi Mwan-
damizi, Geoffrey Mhini jana
wakati shauri hilo namba
8606 liliposikilizwa mbele
yake baada ya kufikishwa

kﬂﬂpm&m
ol SR ool

lakini alidai kuna maombi
ambayo upande wa mshita-
kiwa uliyapeleka mahaka-
ma kuu ambayo uamuzi
utakaotolewa, utaathiri
mwenendo wa shauri hilo.

Katuga alidai katika
maombi namba 14496 /2025
waliomba mapitio ya shauri
hilo namba 8606/2025
hususani katika uamuzi wa
mahakama hiyo kuahirisha
shauri Juni 2, 2025 waki-
iomba Mahakama Kuu
kutathmini uamuzi huo na
kuufuta.

Alidai maombi hayo
yalipelekwa kwa ajili ya
kusikilizwa Juni 27, mwaka
huu lakini hayajasikilizwa
kwani mapingamizi yali-
yowasilishwa na upande
wa Jamhuri yalisikilizwa na
yanatarajiwa kutolewa ua-
muzi Julai 11, mwaka huu.

Alidai Juni 26, mwaka
huu upande wa mshita-
kiwa walipeleka maombi
mengine na kusajiliwa kwa
namba 15635 ambayo yapo

Katuga alidai kuende-
lea na usikilizwaji kuta-
fanya uamuzi uliotolewa
awali na mahakama, kubaki
ukining'inia. Alidai si
busara kuendelea kabla ya
uamuzi wa maombi hayo
haujatolewa akisisitiza
kwamba uamuzi wa maom-
bi yote utaathiri shauri hilo
na kuomba ahirisho.

Wakijibu hoja hizo,
mawakili wa utetezi, Mpare
Mpoki, Dk Rugemeleza
Nshala na Peter Kibatala
walidai hawakubaliani na
ahirisho hilo. Waliomba
mahakama iendelee na

Walidai kuwa maombi
hayo yaliyopelekwa kabla
ya Juni 16, mwaka huu,
walianza kusikiliza shauri
hilo na shahidi waliyekuwa
wakimtegemea ni askari
ambaye hawezi kuathiriwa
na maombi ya Mahakama
Kuu kwani si miongoni

mwa mashahidi wa kificho.
Baada ya kuelezwa hayo,

Hakimu Mhini alisema
kutokana na hoja za

zote mbili kuwa kwamba
kuna ehungus-
wa mahaka

uwhm
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hivyo rekodi za mahakama
zitaathirika kutokana na
uamuzi wa mahakama kuu.

Pia, alisema kwa sababu
jalada limeshaitishwa Ma-
hakama Kuu na hawezi
kuendelea na kesi ambayo
hana jalada lake, aliahirisha
usikilizwaji wa shauri hilo
hadi uamuzi wa Mahakama
Kuu utakapotolewa.

Katika kesi hiyo, ilid-
aiwa Aprili 3, mwaka huu
katika shitaka la kwanza
Lissu alichapisha taarifa:
“Uchaguzi wa Serikali za
Mitaa 2024 wagombea wa
Chadema walienguliwa
kwa maelekezo ya Rais”.

Katika shitaka la pili
inadaiwa Aprili 3, mwaka
wa Youtube alichapisha
taarifa: “Mapolisi wanatu-
mika kuiba kura wakiwa na

Kwenye shitaka la tat,
Lissu anadaiwa kuchapisha

Wagate ‘eur i kucha-
grliwe kuwa majrli wa



